Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
Xe em mazda 6 - 2005 MT, mỗi khi bật máy lạnh kêu két két rất ồn, ở trong xe còn đỡ ồn, chứ bên ngoài nghe lớn. E kiểm tra máy, nghe tiếng như phát ra từ cái motor điện sau máy ... Có bác nào bị tình trạng này như em chưa? Có người mách là do dây cu roa máy lạnh, nhưng e nghĩ dây cu roa thì phải kêu tiếng do ma sát thôi, chứ e nghe như tiếng kim loại va vào nhau vậy... Các bác nhiệt tình giúp e với ạ.

Tập Lái
20/1/14
44
20
8
Bác vệ sinh quạt gió máy lạnh là chạy êm ru ngay

Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
mrgreen nói:
Bác vệ sinh quạt gió máy lạnh là chạy êm ru ngay
Quạt gió máy lạnh ở trong xe mà bác. E nghe tiếng ồn từ khoang máy bác ơi!!!

Tập Lái
2/10/13
22
0
0
tiếng cái công tắc tự động ngắt mở điều hoà bác ơi, xe nào chẳng nghe

Tập Lái
SUTADOCO nói:
Xe em mazda 6 - 2005 MT, mỗi khi bật máy lạnh kêu két két rất ồn, ở trong xe còn đỡ ồn, chứ bên ngoài nghe lớn. E kiểm tra máy, nghe tiếng như phát ra từ cái motor điện sau máy ... Có bác nào bị tình trạng này như em chưa? Có người mách là do dây cu roa máy lạnh, nhưng e nghĩ dây cu roa thì phải kêu tiếng do ma sát thôi, chứ e nghe như tiếng kim loại va vào nhau vậy... Các bác nhiệt tình giúp e với ạ.
Chào Bác SUTADOCO: Mazda 6 chỉ có 1 dây coa ra tổng. nếu bị lóc lạnh thì khi nổ máy ở chế độ gaăngti sẽ kêu rét rét. Ngoài ra còn 2 hiện tưởng nữa đó là kêu cái bộ tăng tự động hoặc tình trạng xấu hơn là kêu ở buly cốt máy... hiện tượng này kêu khi bác đề máy hoặc nhấn ga nhồi. Bác thử test xem nó kêu ở trường hợp nào.. Chúc xe của bác mau khỏi bệnh..
******GARAGE DŨNG VĂN chuyên Mazda - Kia - Ford**** Quận 7
hp: 0982290082 ( Luân )

• Like
Reactions: mig21vn
hienvu nói:
SUTADOCO nói:
Chào Bác SUTADOCO: Mazda 6 chỉ có 1 dây coa ra tổng. nếu bị lóc lạnh thì khi nổ máy ở chế độ gaăngti sẽ kêu rét rét. Ngoài ra còn 2 hiện tưởng nữa đó là kêu cái bộ tăng tự động hoặc tình trạng xấu hơn là kêu ở buly cốt máy... hiện tượng này kêu khi bác đề máy hoặc nhấn ga nhồi. Bác thử test xem nó kêu ở trường hợp nào.. Chúc xe của bác mau khỏi bệnh..
Bác chủ tìm được đúng thầy rồi hen, chỉ cần tìm ra bệnh nữa là hỏi bác ấy nữa là tìm ra thuốc luôn...Chúc xe bác chủ mau khỏi bệnh nhé. Em kỹ thuật ko nắm được nhiều nên hóng thôi...

Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
hienvu nói:
SUTADOCO nói:
Cám ơn tư ván của bác nhiều. Tiếng kêu re re phát ra mỗi sáng khi e đề máy. Lát sau máy êm thì nó cũng hét. Nhưng khi chạy máy lạnh nó lại kêu rè rè, tắt máy lạnh thì hết. Thôi để E sẽ alo hỏi bác kỹ hơn nữa (post lên đây mất tài nguyên của diển đàn :)). Do e đang ở miền trung nên không chạy qua bác Dũng Văn được. E sẽ repost khi xử lý xong cho các bác...

Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
E xin báo với các bác là tiếng keo re re ở máy lạnh xe em đã khắc phục xong, nguyên nhân phát ra từ block máy lạnh các bác ạ. E chạy cũng tới mấy cái gara để kiểm tra có phải do block lạnh không, tất cả đều phán như nhau : hư block lạnh, cần thay. Báo giá block lạnh kể cả tiền thay, gas lạnh, dầu lạnh ... mất mười mấy chai. E xót quá, lăn lăn không muốn làm. Cũng may, mùa này quê e đang lạnh nên máy lạnh cũng không cần ...
Tiếng rè rè là do mấy cái lá mía bên trong block lạnh gây ra (bác thợ giải thích cho e vậy), bác cũng chứng minh bằng cách nhích ga nhẹ thì block hết kêu...
E alo cho bác Dũng (garage Dũng Văn), bác Dũng khăng khăng trong sự nghiệp sửa xe Mazda, chưa từng thấy block gas lạnh Mazda 6 bị hỏng, bác khuyên e nên kiểm tra kỹ, và nên thay nhớt lạnh và gas lạnh, nếu hết thì cũng đỡ lúa ... Còn không thì xem như e quá xui khi gặp con mazda 6 bị hư block lạnh. Nghe bác Dũng tư vấn xong, e rầu quá ... nhưng nghĩ lui nghĩ tới, thà tốn mấy xị để thử tìm cơ may còn hơn bay mười mấy chai tiền lì xì ... e liền gặp bác thợ yêu cầu làm. E cũng tranh thủ kinh nghiệm của bác để hỏi xem cơ may của AC xe e như thế nào. Bác phán : 3-7 (10 máy làm, thì may ra có 03 máy được, 07 máy là tèo..). He he, vậy là có cơ may, chơi luôn.
Đúng là hệ thống AC xe e có vấn đề : có xì gas ở đầu rắc co, chắc do vậy mà gas và nhớt đi phần lớn không bôi trơn được cơ phận gây tiếng kêu ở block lạnh. 01 cái quạt giải nhiệt bị hỏng (gây quá áp ở đầu nén máy lạnh do không giải nhiệt đủ). Nhưng nguyên nhân chính e nghĩ là do không sạc nhớt hoặc sạc sai nhớt khi sạc gas R134 như bác Dũng tư vấn. Sau khi xử lý chỗ xì gas, e yêu cầu sạc lại gas và nhớt R134 hàng Nhật (hàng tốt nhất mà cửa hàng có). Bác thợ và e hồi hộp vận hành máy lạnh và kết quả là êm như cái nhíp....
E rất cám ơn bác Dũng đã khăng khăng quan điểm không phải block máy lạnh hư hỏng, để e có thêm quyết tâm thử, chứ nghe theo các bạn garage thì e mất tiền oan rồi ...
E cũng chân thành cám ơn các bác đã góp ý giúp e trong topic này ... chúc xe các bác không bị như e. E xin hết.

• Like
Reactions: Phamdinhvi