Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Đang muốn tập tành chơi PKL cho bớt thời gian nhậu. Các cao thủ cho em hỏi tí:

1. Bây giờ đi xe trên 175cc có cần phải là hội viên của CLB Mô tô không? hay chỉ có bằng A2 là chơi được?
2. Có cần phải đúng tên đúng chủ mới chạy được không? hay chạy xe ai đứng tên cũng được miễn có A2?
3. Xe sàng giấy có hợp lệ không? có bị xxx làm khó không?

Cách đây hơn 10 năm em cũng may mắn chơi được vài chiếc PKL (Rebel, LA, CB1, CBR, Steed, Shadow), hồi đó sửa xe và thay thế phụ tùng khó khăn lắm và đi xe PKL phải có đủ các loại giấy tờ sau: Cà vẹt, CMND (trùng tên cà vẹt), bằng A2, thẻ tổng cục nếu thiếu một cái là có thể 16 Phạm Ngọc Thạch uống trà như chơi.

Hiện tại em còn bằng A2, giấy tổng cục (do Đoàn Thao ký) thì hết hạn đời tám hoánh, nếu luật bi giờ thoáng hơn (chỉ cần có A2 là chơi moto được) thì em cũng kiếm một chiếc lang thang chơi.

Cám ơn các cao thủ đã bỏ thởi gian đọc bài của em.

Hạng D
30/6/09
2.425
6
36
Xin hỏi bằng A2 của Bác có từ năm nào trước 1995 hay sau 1995 ạ, bây giờ chỉ cần có xe PKL ko cần chính chủ và bằng A2 là chạy khắp phố phường

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/6/09
2.425
6
36
Giấy phép lái xe hạng A2 bị hạ xuống hạng A1?

Ông Dương Tự Lực TT - Nhiều bạn đọc thắc mắc có giấy phép lái xe (GPLX) hạng A2 (loại xe có động cơ 175cm[sup]3[/sup] trở lên) khi đưa đến Sở Giao thông công chính (GTCC) TP.HCM đổi GPLX mới thì nơi đây đưa lại GPLX hạng A1 (xe có động cơ dưới 175cm[sup]3[/sup]).
Ông Dương Tự Lực - trưởng phòng Quản lý sát hạch và cấp GPLX Sở GTCC TP - giải thích:
- Vào thời điểm năm 1995 Bộ GTVT ban hành văn bản số 2404/TCCBQĐ qui định: Bằng lái xe cơ giới hạng A2 sử dụng cho người điều khiển xe máy, môtô hai bánh có dung tích xylanh  từ 125cm[sup]3[/sup] trở lên, xích lô máy, xe lôi máy. Do đó đã có hàng ngàn người  được cấp loại giấy phép này, trong đó nhiều nhất là xe Vespa.
Đến ngày 2-5-1996, Bộ GTVT ban hành quyết định số 909/QĐ/TCCB qui định GPLX hạng A2 có hiệu lực điều khiển các loại xe máy, môtô hai bánh có dung tích xylanh từ 175cm[sup]3[/sup] trở lên. Tiếp theo đó, Cục Đường bộ VN có văn bản hướng dẫn: Việc quản lý cấp đổi GPLX hạng A2 phải theo đúng hướng dẫn của Thủ tướng Chính phủ trong quyết định số 258-TTg ngày 29-5-1993. Theo đó,  bằng lái xe hạng A2 (cũ) đã cấp trước ngày 11-6-1996 có hiệu lực tương đương với GPLX hạng A2 khi sử dụng các xe từ 175cm[sup]3[/sup] trở lên.
Như vậy, những người có GPLX hạng A2 khi đổi lại GPLX thì được cấp GPLX mới hạng A1 là đúng qui định. Trường hợp khi đổi lại GPLX mà người đổi xuất trình được giấy đăng ký môtô, xe máy có dung tích xy lanh 175cm[sup]3[/sup] của chính mình và có thẻ vận động viên môtô do Ủy ban Thể dục thể thao cấp thì sẽ đổi GPLX hạng A2.
* Những người đã có GPLX hạng A2 cấp trước năm 1996,  khi lái xe trên 175cm[sup]3 [/sup]có bị phạt không, thưa ông?
- Đối với người đã có GPLX hạng A2 sử dụng xe có giấy đăng ký môtô, xe máy trên 175cm[sup]3 [/sup] mang đúng tên mình thì không bị phạt. Trường hợp sử dụng xe của người khác thì lực lượng kiểm  tra trên đường sẽ xử phạt.
NGỌC ẨN thực hiện

Hạng C
28/6/08
878
26
28
Nếu bằng lái A2 của bác  năm 1995 , bây giờ nếu bác đổi bằng mà bác có đủ thủ tục như , hồ sơ gốc , thẻ hội viên , đứng tên xe PKL , hộ khẩu Tp thì bác sẽ có A2 hiện hành.

Còn kg có giấy trên thì A2 thành A1

P39
Hạng B2
31/8/07
251
0
0
thinh43bc nói:
Nếu bằng lái A2 của bác  năm 1995 , bây giờ nếu bác đổi bằng mà bác có đủ thủ tục như , hồ sơ gốc , thẻ hội viên , đứng tên xe PKL , hộ khẩu Tp thì bác sẽ có A2 hiện hành.

- bằng A2 (1995), xe chính chủ, mà khg thẻ vận động viên, thì thì sao  ta???

Hạng D
29/11/06
3.949
9.985
113
Tuyêni30 nói:
Giấy phép lái xe hạng A2 bị hạ xuống hạng A1?

Ông Dương Tự Lực TT - Nhiều bạn đọc thắc mắc có giấy phép lái xe (GPLX) hạng A2 (loại xe có động cơ 175cm[sup]3[/sup] trở lên) khi đưa đến Sở Giao thông công chính (GTCC) TP.HCM đổi GPLX mới thì nơi đây đưa lại GPLX hạng A1 (xe có động cơ dưới 175cm[sup]3[/sup]).
Ông Dương Tự Lực - trưởng phòng Quản lý sát hạch và cấp GPLX Sở GTCC TP - giải thích:
- Vào thời điểm năm 1995 Bộ GTVT ban hành văn bản số 2404/TCCBQĐ qui định: Bằng lái xe cơ giới hạng A2 sử dụng cho người điều khiển xe máy, môtô hai bánh có dung tích xylanh  từ 125cm[sup]3[/sup] trở lên, xích lô máy, xe lôi máy. Do đó đã có hàng ngàn người  được cấp loại giấy phép này, trong đó nhiều nhất là xe Vespa.
Đến ngày 2-5-1996, Bộ GTVT ban hành quyết định số 909/QĐ/TCCB qui định GPLX hạng A2 có hiệu lực điều khiển các loại xe máy, môtô hai bánh có dung tích xylanh từ 175cm[sup]3[/sup] trở lên. Tiếp theo đó, Cục Đường bộ VN có văn bản hướng dẫn: Việc quản lý cấp đổi GPLX hạng A2 phải theo đúng hướng dẫn của Thủ tướng Chính phủ trong quyết định số 258-TTg ngày 29-5-1993. <span style=""color: #ff0000;"">Theo đó,  bằng lái xe hạng A2 (cũ) đã cấp trước ngày 11-6-1996 có hiệu lực tương đương với GPLX hạng A2 khi sử dụng các xe từ 175cm[sup]3[/sup] trở lên. </span>
<span style=""color: #ff0000;""> Như vậy, những người có GPLX hạng A2 khi đổi lại GPLX thì được cấp GPLX mới hạng A1 là đúng qui định. </span>Trường hợp khi đổi lại GPLX mà người đổi xuất trình được giấy đăng ký môtô, xe máy có dung tích xy lanh 175cm[sup]3[/sup] của chính mình và có thẻ vận động viên môtô do Ủy ban Thể dục thể thao cấp thì sẽ đổi GPLX hạng A2.
* Những người đã có GPLX hạng A2 cấp trước năm 1996,  khi lái xe trên 175cm[sup]3 [/sup]có bị phạt không, thưa ông?
- Đối với người đã có GPLX hạng A2 sử dụng xe có giấy đăng ký môtô, xe máy trên 175cm[sup]3 [/sup] mang đúng tên mình thì không bị phạt. Trường hợp sử dụng xe của người khác thì lực lượng kiểm  tra trên đường sẽ xử phạt.
NGỌC ẨN thực hiện

Khúc màu đỏ trên cao siêu quá, em ít học nên đíu hiểu nổi! Bác nào giải thích hộ với.
Có khi nào vài bữa nữa các "đồng chí" ngoài ngoải hứng lên ra luật mới là muốn chạy xe 250cc (hoặc 400cc) trở lên thì phải có bằng A2 phẩy nhỉ?

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/6/08
878
26
28
P39 nói:
thinh43bc nói:

- bằng A2 (1995), xe chính chủ, mà khg thẻ vận động viên, thì thì sao  ta???

Tình trạng của bác P39 thì bó đầu gối ...... vì A2 đc cấp ở Tỉnh......thua

Thiếu cái thẻ đó thì kg có vấn đề gì lớn bác P39 ơi.

Hạng D
29/10/10
1.026
7
38
TP HCM
Tất cả vấn đề A2 thì alo mình 1 tiếng là trong vòng 7 nốt nhạc.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Tuyêni30 nói:
Xin hỏi bằng A2 của Bác có từ năm nào trước 1995 hay sau 1995 ạ, bây giờ chỉ cần có xe PKL ko cần chính chủ và bằng A2 là chạy khắp phố phường

Nghe bác hỏi em mới giật mình, trưa nay về lục tủ ra xem thì... hên quá, bằng A2 của em được cấp năm 98 bác ơi.

Bác cho em hỏi lần nữa cho chắc, vậy nếu em mua xe PKL thì không cần sang tên em vẫn chạy được? không cần cái thẻ tổng cục nữa?

Thanks các bác