O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Em thấy các mem mới thường hay hỏi trùng lặp nhau về cách gắn ipod/iphone vào xe hơi làm sao để có chất lượng cao nên em lập ra thread này để các bác tham khảo và bình luận nhé.
Ipod/iphone bây giờ hiện hữu khắp mọi nơi và dành cho mọi lứa tuổi, trình độ. Ngay cả những fan âm nhạc, audiophile khó tính nhất cũng sở hữu nó vì tính tiện nghi, đa dụng và thông minh của nó. Ko còn lỉnh kỉnh với các kệ/đĩa CD, ko còn chuyện trầy xước, hư đĩa, nhãy đĩa, ko còn chuyện thay đĩa, chọn bài một cách mất an toàn và khó khăn trên xe hơi. Vậy thì chất lượng của nó có đáng để sử dụng trên hơi ko? Với em thì có, nếu sử dụng đúng cách và có được nguồn nhạc gốc chất lượng cao cộng với việc chọn lựa độ nén có chất lượng cao nhất khi đưa nhạc vào ipod/iphone.
Về giải pháp kết nối ipod/iphone dành cho các đầu CD/DVD rời gắn thêm vào xe thì khỏi bàn vì các hãng như Alpine, JVC, Panasonic, Sony, Pioneer,...đều có interface để điều khiển và xử lý chất lượng âm thanh từ ipod/iphone một cách tốt nhất của họ. Ở đây, em sẽ chỉ đưa ra các giải pháp để kết nối ipod dành cho các đầu CD/DVD zin của xe thôi.
1. KÉM NHẤT
Trước tiên em sẽ đề cập đến giải pháp có chất lượng kém nhất này vì các thiết bị dành cho giải pháp này rất dể kiếm, dể xài, rẻ tiền và quan trọng nữa là dành cho số đông chưa có kinh nghiệm gì về chất lượng âm thanh.

Sử dụng WIRELESS FM MODULATOR (cục phát sóng FM)
Chất lượng kém nhất do cục FM nhỏ xíu để ở trong xe phát sóng rất yếu đến anten của xe, thậm chí còn yếu hơn sóng của các nhà đài phát với công suất phát cực mạnh -> nó thường bị lấn lướt so với sóng của các nhà đài khi máy thu vào nên hay bị nhiễu & tạp âm.
Các giải pháp hay & dở để kết nối Ipod/Iphone/PMP với đầu CD zin cho các xe.

Sử dụng FM MODULATOR có dây vào thẳng ngõ anten của máy xe.
Nếu buộc phải sử dụng giải pháp đưa âm thanh vào xe bằng sóng FM thì nên chọn giải pháp khôn ngoan nhất để có chất lượng cao nhất trong tình thế đó.
Đó là chọn chọn loại có dây. Tuy nhiên, vì đầu radio thường thu 2 loại sóng khác nhau: 1 từ cục FM này và 1 từ các nhà đài qua anten xe nên sẽ có chất lượng khác nhau nếu chọn sai loại modulator này.
Ở VN, người tiêu dùng thường ít có kinh nghiệm về mấy vụ này nên thường ko quan tâm các cửa hàng sẽ gắn cho mình loại hay, dở, tốt, xấu thế nào khi lắp đặt loại Modulator này mà chỉ quan tâm tới chất lượng âm thanh/hình ảnh của đầu DVD mà thôi. Tuy nhiên, dù có chọn DVD có chất lượng âm thanh hay cở mấy thì cũng uống công, uổng tiền khi ko quan tâm tốt các thiết bị kết nối này. Thậm chí, với một số cửa hàng ở ADV/TBT, người bán cũng ko am hiểu gì mấy về các loại FM modulator này. Ở đây, em sẽ phân tích 2 loại FM modulator thông dụng tại VN để các bác hiểu thêm.
Loại thông thường
Ko có mạch ngắt tín hiệu từ ănten vào nên cũng thường bị nhiễu tạp bởi sóng của các nhà đài vì vậy chất lượng âm thanh vẫn ko đc tốt. Mặc dù vậy, hết 99.9% các cữa hàng tại VN lại sử dụng loại này. Có thể do ko có nhà cung cấp, hoặc có thể vì giá thành thấp, hoặc có do truyền thống "cứ vậy mà làm" từ các bậc tiền bối :D.

Loại có mạch ngắt/chặn sóng từ anten xe
Là loại đc thiết kế chống nhiễu & ngăn chặn tạp âm từ anten xe cũng như hành trình di chuyển tín hiệu từ thiết bị ngoài vào thẳng radio xe rất ngắn nên chất lượng hơn hẳn các loại còn lại.

Vậy nếu đầu CD zin xe ko có ngõ AUX cho âm thanh vào thì đây là giải pháp tốt nhất các bác nên chọn.

Âm thanh qua ngõ headphone từ các thiết bị nghe nhạc di động hoặc thiết bị rời
Đây là giải pháp kết nối tốt nhất so với 2 giải pháp vừa nêu trên, với đều kiện đầu cd zin của xe có ngõ vào cho jack 3.5 li hoặc ngõ Aux ở sau lưng máy. Tuy nhiên chất lượng âm thanh cũng chẳng được cao cho lắm.
Thông thường loa của headphone quá nhỏ bé để tái tạo lại các loại âm bass nặng nên các nhà s/x các thiết bị nghe nhạc di động cầm tay như ipod thường xử lý lại tín hiệu (giảm bớt cường độ & cắt bỏ các âm tần quá thấp) để tránh gây méo tiếng và quá tải cho loa của headphone. Vì vậy, tín hiệu từ ngõ jack 3.5mm của headphone output khi được đưa vào đầu CD zin của xe đã ko còn nguyên thủy nên nghe rất chán, mất bass.
Kinh nghiệm này chắc bác DuyTran cũng đã trãi qua khi hôm kia đến cửa hàng em đòi em tăng thêm bass vì lý do là dạo này nghe ko có bass. Thật tế là khi em thử chuyển giữa nguồn nhạc từ CD qua Ipod thì mất hẳn tiếng bass, chuyển về lại CD thì bass nghe đầy đặn lại bình thường.
Vậy kết luận lại là giải pháp lấy tín hiệu từ ngõ ra cho headphone là một cách ko hay và nó chỉ phù hợp để kết nối với headphone mà thôi.

Jack lấy tín hiệu từ ngõ 3.5 li của headphone qua CD xe sẽ bị mất bass

Tín hiệu tốt hơn (ko bị mất bass) khi được lấy bằng loại dây này

2. TỐT HƠN
Ipod/iphone ko hổ trợ chức năng truyền nhạc qua sóng bluetooth, vì vậy mục này chỉ dành cho các thiết bị nghe nhạc cá nhân PMP khác (Personal Meadia Player) ngoài ipod/iphone.
Cũng là giải pháp kết nối ko dây so với kết nối bằng sóng FM nhưng kết nối bằng bluetooth sẽ có đc chất lượng cao hơn rất nhiều. Tuy nhiên ko phải đầu CD zin nào cũng có sẵn chức năng này, cộng với việc ipod sẽ mau hết pin khi bật chức năng bluetooth mà ko đc kết nối để xạc.
Vì vậy đây cũng ko phải là giải pháp tiện lợi nhất cho việc kết nối ipod vào CD zin của xe.

3. TỐT NHẤT
Giải pháp kết nối tốt nhất thường lại dành cho các đầu CD/DVD aftermarket từ các nhà chuyên s/x các thiết bị nghe nhìn như JVC, SONY/ALPINE/PIONER,... và một số xe đời mới được trang bị cống kết nối chuyên dùng cho ipod (thường là loại kết nối đơn giản & ko chuyên sâu).
DIRECT CONNECTION:
Đây là giải pháp tốt nhất để lấy đc tín hiệu gốc từ Ipod (ngay cả tín hiệu từ các file lossless) để đưa vào CD xe. Thật tế là có rất nhiều cách và mức độ "direct" khác nhau từ các nhà s/x khác nhau.
Thiết bị kết nối dành riêng cho CD/DVD hiệu ALPINE

Thiết bị kết nối đc s/x dành riêng cho xe Toyota

Còn tiếp...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam
Re:Các giải pháp hay & dở để kết nối ipod/iphone với đầu CD zin cho các xe.

bác Phú GT giúp loại nào dùng cho DVD JVC mình chỉnh bài trên DVD luôn với, thx!

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

nguyen64217 nói:
bác Phú GT giúp loại nào dùng cho DVD JVC mình chỉnh bài trên DVD luôn với, thx!
Sorry bác, em ko hiểu ý bác rõ lắm. Có gì pm cho em nhé. Em chạy đi cv chút đây.
Cảm ơn bác.

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

ý em muốn kết nối trực tiếp Ipod- Iphone vào DVD JVC mà mình chỉnh bài hát trên DVD luôn đó bác Phú.

Hạng B2
13/12/09
230
3
18
Q.9

bác Phú giúp em tìm giải pháp kết nối iPhone 3G tốt nhất với máy SONY MEX-R1 được ko? , em dùng dây AV-jack 3.5mm để kết nối vào cổng AV sau lưng máy mà lúc bật nhạc nó cứ nghe rè rè (do dây AV ko tốt) mà loại đó em mua ngoài chợ Nhật Tảo là tốt nhất rồi nhưng mấy cái đầu dây này nó lỏng quá nên cứ đang nghe nhạc lại nghe rè rè rồi lúc nghe lúc ko, em thấy SONY có bán cục kết nối với Ipop/iPhone bằng cáp USB(vừa nghe có thuể vừa sạc Ipod/iPhone nữa) chứ ko dùng dây AV thường, bên bác có loại đó ko? bác tư vấn dùm em nhé. CAM ƠN bác nhiều :) !!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Mingocherry
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

BiBi0101 nói:
bác Phú giúp em tìm giải pháp kết nối iPhone 3G tốt nhất với máy SONY MEX-R1 được ko? , em dùng dây AV-jack 3.5mm để kết nối vào cổng AV sau lưng máy mà lúc bật nhạc nó cứ nghe rè rè (do dây AV ko tốt) mà loại đó em mua ngoài chợ Nhật Tảo là tốt nhất rồi nhưng mấy cái đầu dây này nó lỏng quá nên cứ đang nghe nhạc lại nghe rè rè rồi lúc nghe lúc ko, em thấy SONY có bán cục kết nối với Ipop/iPhone bằng cáp USB(vừa nghe có thuể vừa sạc Ipod/iPhone nữa) chứ ko dùng dây AV thường, bên bác có loại đó ko? bác tư vấn dùm em nhé. CAM ƠN bác nhiều :) !!
Bác xài cái jack 3.5mm dở lắm, dở cả đôi điều. Em sẽ đề cập đến lý do trong phần tiếp theo của bài viết. Cách hay nhất là bác mua sợi cáp của Sony mà bác hỏi em đó. Em ko biết còn hàng ko, em phải check lại bên kho của em rồi mới trl bác được. Nếu ko thì em sẽ order cho bác, mất khoảng một tuần đó bác.

Hạng B2
13/12/09
230
3
18
Q.9

HP Stereo nói:
BiBi0101 nói:
Bác xài cái jack 3.5mm dở lắm, dở cả đôi điều. Em sẽ đề cập đến lý do trong phần tiếp theo của bài viết. Cách hay nhất là bác mua sợi cáp của Sony mà bác hỏi em đó. Em ko biết còn hàng ko, em phải check lại bên kho của em rồi mới trl bác được. Nếu ko thì em sẽ order cho bác, mất khoảng một tuần đó bác.

dạ có gì bác cho em cái giá để em chuẩn bị lúa nhé , thanks bác Phú

Hạng C
26/8/09
652
2
18

Xe e có cổng AUX thì gắn loại nào cho hay vậy anh Phú??

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

DuyTran nói:
Xe e có cổng AUX thì gắn loại nào cho hay vậy anh Phú??

Xe Duy sử dụng loại dây này thôi em,

Mộ đầu lấy tín hiệu gốc từ ipod đưa qua -> 3.5 li hoặc RCA bông sen rồi vào -> CD zin xe, đồng thời nó còn xạc luôn cho ipod nữa.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Truongoto
Hạng B1
21/2/07
66
4
8

Đầu CD của em 6 đĩa (Escape đời 2005 V6) giờ muốn gắn thêm Ipod giải pháp nào là hay nhất Bác HP? Nhưng phải nghe tương đương với đĩa CD chứ nghe qua FM tệ quá! Bác đừng tư vấn em thay đầu khác nha! Em nghe nói loại đầu này không có cổng AUX, và cũng không có cổng CD changer thì mở ra móc thêm dây được không Bác?