Hạng B2
19/4/15
235
958
93
Sau thời gian lăn lộn, với vốn kiến thức không phải nhiều cũng không ít về NH nên em nhận sẽ tư vấn free cho bác nào có dự định vay vốn như sau:

Hiện này các ngân hàng đều đẩy mạnh cho vay mua, với ls cực kỳ ưu đãi, nào là 3,9% nào là 6,99% cố định 12 tháng….
Nhưng em thấy đa số các bác đều băn khoăn và có chung câu hỏi là: sau thời gian ưu đãi thì LS sẽ là bao nhiêu?

Em trả lời như sau:
Ls sau ưu đãi = Lãi suất tham chiếu + biên bộ điều chỉnh

Vậy LS tham chiếu là gì? Biên bộ ntn?

Trả lời:
LS tham chiếu: có 2 loại, 1 là ls bán vốn của NH đó (loại này ít sử dụng), 2 là ls tiền gửi Tiết kiệm 12 tháng (có một số NH thì 13 tháng, …). è LS này sẽ thay đổi theo thị trường
Đặc điểm của ls này là: L S tiết kiệm 12 tháng là có cơ sở tham chiếu có nghĩa là các bác muốn tra thì cứ lên web NH thôi
Còn ls tiết kiệm 13 tháng thì NHNN không có bắc buộc công khai và không chi phối ls này, đống nghĩa mỗi bank muốn điều chỉnh thì tùy

Biên độ (cái này các bác quan tâm nhiều): thông thường từ 3% đến 5% đây là phần thu nhập của NH, sau khi trừ chi phí thì phần còn lại là lợi nhuận (thông thường chi phí vận hành ngân hàng chiếm khoảng 1%-2%, phần còn lại là lợi nhuận) è số này sẽ fix khi ký hợp đồng vay nè các bác lưu ý cài này.

Các bác tham khảo nếu cho nào chưa rõ thì inbox hoạc để lại lời nhắn để em trả lời sau

Tập Lái
17/7/11
36
460
53
Bac cho biet them ve lai suat phat hay lai suat tra truoc gi do ...
Cam on bac.
Em làm ACB cũng vài năm rồi nên xin mạn phép ý kiến.
Hầu như tất cả các bank đều thu phí phạt trả nợ trước hạn vì trả nợ trước hạn coi như KH đã phá vỡ Hđ vay
Còn cách tính phạt thì nhiều cách :
- Như ACB em phạt trả nợ sẽ là 2% nhân với số tiền trả nợ trước hạn
Cofn 1 số bank khác thì có thể sẽ thu :
- số tiền trả nợ trước hạn x mức phạt x kỳ điều chỉnh lãi suất
- cá biệt 1 số bank gần đây có trò chơi câu chữ : ko thu phí phạt trả trước nhưng khi Kh trả nợ trước hạn sẽ bị thu hồi LS ưu đãi. Tính ra là đến 6-7% , còn quá cha ngừoi ta.
thường các bank nhỏ , vốn ko mạnh , ko tiếng tăm thường hay KHuyến mãi LS nghe thật hấp dẫn nhưng đi kèm theo đủ loại phí để thu lại lợi nhuận , điển hình là phí trả trước

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/4/15
235
958
93
Em thấy thế này. Nếu ai đó làm ngan hàng nên sư dụng cụm từ phí trả nợ trc hạn sẽ dễ nghe hơn là phạt trc hạn. Suy cho cung thì anh Bank có quyền j mà phạt người dân chứ. Anh cung cấp dịch vụ ko tốt thi tui bỏ đi. Thế thôi. Anh Bank nên xem xét lại cau chữ
quay lại câu hỏi về phí trc hạn như sau:
1. Một số bank tính 2 hoặc 3 x số tiên trc hạn
2. Giảm dần từng năm. Ví dụ: năm thứ 1 phí trc hạn la 3%, năm 2 thì còn 2%, qa năm 3 còn 1%, năm 4 còn 0.5%, từ năm thứ 5 thi free

Tập Lái
17/7/11
36
460
53
Bên ACB mình đang áp dụng kiểu giảm dần như bạn nói

- KH được quyền trả nợ trước hạn dưới 20tr/tháng mà không bị phạt.
- Phạt trả nợ trước hạn : 2% *Số tiền trả trước trong 2 năm đầu.
0.75% *Số tiền trả trước trong 3 năm tiếp theo.
Miễn phí phạt trong khoảng thời gian còn lại.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
14/10/12
30
4
8
35
chào các anh/chị trên diễn đàn OS !

Hiện tại, lãi suất bên BIDV của em áp dụng gói lãi suất ưu đãi 7.2%/năm (đối với gói vay mua nhà và sửa chữa nhà). Các năm sau ko áp dụng gói lãi suất ưu đãi sẽ là lãi suất 12 tháng (loại trả sau + biên độ dao động là 4%) và được tính giảm dần theo dư nợ gốc.
Về phí trả nợ trước hạn hoặc phí tất toán nợ trước hạn đối với các khoản vay có áp dụng gói lãi suất ưu đãi (trong thời hạn 36 tháng đầu) sẽ là được tính như sau: phí trả trước = lãi suất chênh lệch x tổng số tiền thanh toán trước hạn (nhưng tối đa không được quá 10tr).
Thông thường các ngân hàng thương mại cổ phần sẽ có mức phạt là 2% x tổng số tiền trả nợ trước hạn hoặc tất toán nợ trước hạn và không có limit như các ngân hàng quốc doanh. Cá biệt có 1 số ngân hàng nhỏ có phí phạt rất cao.
Em xin gửi đến mọi người có nhu cầu để tham khảo thêm

Hạng B2
19/4/15
235
958
93
Ok, vậy là các bác đi vay cứ lấy ls của BIDV tham chiếu, đây là NH vốn nhà H2O, ==> LS của ngân hàng TMCP thì các bác đi vay +0.5% đến 1.5% là chuẩn (tùy ngân hàng)

Tập Lái
17/7/11
36
460
53
Thế ra ACB mình cũng cạnh tranh vs Big4 lắm.
Bên mình là LS13+3.9 . LS 13 h là 6.3

• Like
Reactions: Covanl