Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.738
113
em thấy các hướng dẫn lái nào là: tránh đi đường ngập, thấy ngập sâu đừng lái qua, đi đường khác, quay đầu lại, chờ nước rút :D:D:D em nói thiệt nếu lọt vào tình huống này 10 xe chắc được 1 xe làm theo :D
qua kinh nghiệm đúc kết 3 năm lái xe máy em xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm lái xe hơi qua chỗ ngập nước sau đây :D:D:D
cách 1: đi số thấp, chạy chậm, tắt AC
cách 2: lùi qua chỗ ngập
Kỹ thuật này được giải đáp như sau: Hệ thống động cơ đặt trước có các khe lấy khí nạp cho hỗn hợp nhiên liệu cũng đặt ngay trên đầu xe, dưới nắp capo. Do vậy, khi tiến vào vùng nước ngập, nước sẽ tràn lên nắp capo và tràn vào khe lấy khí, gây ra chết máy và thủy kích.
Tuy nhiên, khi lùi xe, do đa phần thiết kế phần đuôi xe dựng thẳng hơn phần đầu (tính khí động lực học) nên mực nước ở phần đuôi xe sẽ cao hơn phần đầu xe.
Hơn thế nữa, lúc đó, luồng nước di chuyển sẽ có xu hướng xuôi theo đầu xe nên khó tràn vào khe lấy khí hơn. Và nhờ vậy, xe có thể vượt qua vùng nước ngập mà không sợ chết máy.
tuy nhiên cái này chống chỉ định cho ai tay lái yếu :D
cách 3: tháo lọc gió, cách này ok nhưng bụi sẽ lọt vào khoang máy gây xước xi lanh, chỉ áp dụng cho 1 đoạn đường ngắn

cách 4: Độ xe :D:D
ko bàn tới độ snooker nhe mấy bác :D
do dự đoán được tình hình ngập như phim nên em làm 1 bộ short ram này, khi đi đường ngập em chỉ cần tháo cái ruột gà ra là gió sẽ được lấy từ intake ngay sau bình điện và cao gần ngang bằng kính gió :D
chắc mốt chơi thêm cái ống nước bình minh dẫn pô lên nóc làm tàu ngầm lun :D

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Dream 2
Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40
Re: các mẹo lái xe qua đường ngập

Ặc ...du sao cũng cám ơn em trai, 3 năm kinh nghiệm vậy là nhiều rồi đó!
Cách 1 dĩ nhiên rồi
Cách 2 liệu có làm được k ? Đang lùi mà có 1 thằng bus hay 1 thằng khác chạy hơi nhanh chút chạy đến sóng lớn đánh ngược lại rồi sao ?
Cách 3 Tháo lọc gió làm gì ?
Cách 4 : không khả thi lắm trừ khi nối ống cao hơn khoang máy

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/12/12
6.178
83
63

Bác chủ có thể giải thích thêm về cách 3 không vậy, chưa hiểu nguyên lý của nó...??

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48

Em cũng ko hiểu câu 3. Nếu tháo lọc gió thì nước vào thẳng bên trong cũng có gì khác ạ.

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars

Em nghĩ cách 3 là tháo 1 đầu lọc gió đưa lên trên cao hơn. Chứ tháo lọc gió ra thì nước sẽ ko vô được nữa vì nó vô đầy rồi :D

Hạng D
1/7/13
1.576
1.363
113
Biên Hòa

em nghĩ khi tháo lọc gió thì cửa lấy gó sẽ cao thêm được 1 chút, phải không Bác ?

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.738
113

khoa nói:
Ặc ...du sao cũng cám ơn em trai, 3 năm kinh nghiệm vậy là nhiều rồi đó!
Cách 1 dĩ nhiên rồi
Cách 2 liệu có làm được k ? Đang lùi mà có 1 thằng bus hay 1 thằng khác chạy hơi nhanh chút chạy đến sóng lớn đánh ngược lại rồi sao ?
Cách 3 Tháo lọc gió làm gì ?
Cách 4 : không khả thi lắm trừ khi nối ống cao hơn khoang máy
cách 3: dạ tháo lọc gió - ý em là cái air box, thì gió sẽ lấy từ ngay air box đi thẳng vào máy thay vì đi qua cổ hút thường được dẫn ra phía trước xe nên khá thấp, tuy nhiên có 1 số xe ko dễ tháo như ford focus còn phần lớn các xe khác chỉ là những cái ngàm sắt hoặc cái chốt nên khá dễ tháo.
cách 4: như xe em nối thì nó cao hơn rất nhiều so với đồ stock và được che khuất bởi bình acquy nên sóng phải dữ lắm mới áo lên tới :D
còn cách 2 thì ... hên xui thôi :D

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.738
113

nganhaico nói:
em nghĩ khi tháo lọc gió thì cửa lấy gó sẽ cao thêm được 1 chút, phải không Bác ?
dạ choánh xác nó đó ạ. đó h em xem khoang máy tất cả các xe thì hầu như cổ hút luôn nằm thấp hơn hộp air box

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63

gallardo_thanh nói:
dạ choánh xác nó đó ạ. đó h em xem khoang máy tất cả các xe thì hầu như cổ hút luôn nằm thấp hơn hộp air box
Sedan thì đa số là vậy...vậy là trường hợp 3 chỉ áp dụng cho những xe có miệng hút gió nằm dưới thấp thôi...

Hạng D
4/7/13
1.552
6.104
133
Sài Gòn

Cách 1: OK, nhưng gặp nước sâu quá vẫn tèo
Cách 2: Ở đâu chứ ở SG thì sao quay đầu mà lùi, 1 phút sau thì có xe sau lưng lùi về còn chẳng đc nữa là.