Tập Lái
22/7/16
4
2
1
ĐỂ KHÔNG BỊ THIỆT CẦN NẮM 3 NGUYÊN TẮC "VÀNG" SAU

Xe hơi là tài sản có giá trị lớn cũng như thường tốn nhiều chi phí để sửa chửa. Vì vậy, ngoài bảo hiểm trách nhiệm dân sự bên thứ ba bắt buộc, nhiều chủ xe cũng đã duy trì thói quen mua bảo hiểm vật chất cho xe. Tuy nhiên, không phải mọi tổn thất đều có thể được bồi thường bởi công ty bảo hiểm. Do đó, ngoài việc cẩn thận khi lưu thông, các chủ xe cũng cần chú ý những nguyên tắc sau đây:

1. Nắm rõ phạm vi bồi thuờng
Một trong những lí do mà bảo hiểm xe hơi có rất nhiều mức giá khác nhau là do sự khác biệt về phạm vi bồi thường. Khi mua bảo hiểm, bạn cần lưu ý:
- Bồi thường thuỷ kích: Các điều khoản cơ bản thường không bao gồm mục này. Tuy nhiên, do điều kiện đường sá ở Việt Nam hay bị ngập nước và tổn thất bộ chuyển động luôn chiếm phần lớn giá trị xe, các tài xế nên cân nhắc mua thêm điều khoản này. Với bảo hiểm từ Prisma, với mức phí chỉ từ 1 triệu/năm, bạn có thể tiết kiệm được hàng trăm triệu nếu như sự cố xảy ra. Ngoài ra, nên chọn mức khấu trừ thấp để giảm chi phí thay mới động cơ.
- Bồi thường mất cắp bộ phận: Thông thường các điểu khoản cơ bản chỉ bồi thường khi toàn bộ xe bị mất. Dù vậy, tình trạng trộm cắp logo, gương chiếu hậu vẫn diễn ra thường xuyên và thiệt hại thường không hề nhỏ. Để giảm thiểu các tổn thất này, bạn nên cân nhắc mua điều khoản cho mất cắp bộ phận.

2. Thực hiện đúng phạm vi nghĩa vụ bảo vệ xe theo Hợp đồng
Hợp đồng bảo hiểm rất quan trọng, đặc biệt các điều khoản về nghĩa vụ, công ty bảo hiểm sẽ từ chối bồi thường cho những tổn thất do sự thiếu trách nhiệm của người mua.
Ví dụ, xe sụp ổ gà nhưng khách hàng không dừng lại kiểm tra dù máy có tín hiệu lạ và bảng điều khiển báo tín hiệu cần kiểm tra động cơ khiến tổn thất cho xe càng nặng hơn. “Dù chủ xe có mua bảo hiểm vật chất xe cơ giới nhưng công ty bảo hiểm chỉ bồi thường cho các tổn thất bất ngờ không lường trước”, vị đại điện cho biết thêm.
Các nghĩa vụ khác của bên mua bảo hiểm bao gồm:
+ Thông báo những trường hợp có thể có thể làm tăng rủi ro hoặc làm phát sinh thêm trách nhiệm của doanh nghiệp bảo hiểm trong quá trình thực hiện hợp đồng bảo hiểm theo yêu cầu của doanh nghiệp bảo hiểm;
+ Thông báo cho doanh nghiệp bảo hiểm biết về việc xảy ra sự kiện bảo hiểm theo thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm; + Áp dụng các biện pháp đề phòng, hạn chế tổn thất theo quy định của luật này và của pháp luật có liên quan

3. Thời gian là vàng bạc
Khi xảy ra sự cố, bạn phải thông báo cho công ty Bảo hiểm và Công an địa phương một cách sớm nhất để hiện trường được bảo toàn và biết được những bước cần thực hiện cấp tốc nhằm để giảm thiểu tổn thất. Nếu bạn không thực hiện những bước này, hư hại phát sinh có thể sẽ không được bồi thường và sẽ tốn kém hơn để khắc phục. Bạn yên tâm rằng đơn vị bảo hiểm sẽ có trách nhiệm chi trả chi phí hạn chế tổn thất mà bạn thực hiện.

Nội dung bài viết được soạn thảo bởi Công Ty Tư Vấn Prisma.
Link website: http://www.prisma.vn/

Hạng B2
22/6/16
428
197
43
Có ai có check list "những điều cần làm khi xảy ra tai nạn mà muốn khai báo với bảo hiểm" ko?

Hạng B2
20/10/11
239
82
28
40
em nghĩ ai có kinh nghiệm nên liệt kê mẹo để bảo hiểm giải quyết nhanh nhất , ví dụ lỗi của mình thì làm sao , lỗi của người khác thì làm sao .ghi tờ khai ra sao nếu lỗi của người khác ( tự nhận mình lỗi ? )

• Like
Reactions: 4phuong.vn
Tập Lái
23/7/16
8
7
3
41
em nghĩ ai có kinh nghiệm nên liệt kê mẹo để bảo hiểm giải quyết nhanh nhất , ví dụ lỗi của mình thì làm sao , lỗi của người khác thì làm sao .ghi tờ khai ra sao nếu lỗi của người khác ( tự nhận mình lỗi ? )
Dear bác,
Em thì không biết rõ, chỉ biết vài ý chính với lại mỗi vụ lại xảy ra khác nhau, tùy tình huống thì bác áp dụng nha. Chung quy thì các bảo hiểm sẽ có những quy trình khác nhau nhưng các giải quyết thì .... tương tự nhau. Tùy theo linh động được hay không thôi.

Khi tai nạn xảy ra bác làm theo dàn ý này là được:

B1 : Bình tĩnh, hít thở sâu trong 3 giây rồi xử lý.
B2 : Giữ nguyên hiện trường, bước xuống kiểm tra xe thiệt hại mình và xe bên kia ( nếu có ) như thế nào? Đánh giá thiệt hại theo chủ quan của mình nặng hay nhẹ tùy theo giá trị mỗi xe.
B3 : Kiểm tra bên thứ ba có bị sao không? Giữ bên thứ ba lại hoặc nói chuyện về thiệt hại 2 bên để xác định lỗi. Tránh gây gổ, nói chuyện đàng hoàng với bên kia. Xác định sơ bộ phần lỗi thuộc về ai. Lấy điện thoại chụp toàn cảnh hiện trường, xe mình và xe bên kia... ,hướng lưu thông, phần lane đường bị va chạm.
B4 : Nếu 2 bên đều không xác định lỗi được, hoặc thiệt hại quá nặng, gọi CA xử lý tai nạn khu vực đó để hỗ trợ thỏa thuận 2 bên, và lập hồ sơ tai nạn ( hoặc ghi nhận lại sự việc để nếu cần xin xác nhận tai nạn cũng dễ hơn nếu cần)
B5 : Gọi lên tổng đài bảo hiểm hoặc hotline nơi mua xe để thông báo ( BH TNDS và VC xe) tai nạn và có sự hỗ trợ cần thiết.
+ Tùy theo công ty BH mà sẽ có sự hỗ trợ khác nhau, và các giải quyết cũng khác nhau....

Tới đây là các bác đã xong rồi đó, công ty BH không thể chối được, mai mốt cãi cũng có chứng cứ nữa....
Nếu bác tông cột , hoặc vật cố định thì các bác cứ chụp hình lại hiện trường, số nhà hoặc khu vực đó, và thông báo BH để hỗ trợ liền nha.

Cách xác định lỗi cơ bản khi 2 xe va chạm :

+ Hai xe va chạm trên đường, cùng 1 lane, xe sau luôn có lỗi.
+ Va chạm trong vòng xoay, 50-50
+ Tông liên hoàn, tùy trường hợp, xe cuối ăn hết, hoặc đền nối đuôi nhau.
+ Xe hơi va chạm đuôi xe máy trong lane xe hơi, 50-50.....

Còn nhiều lắm.... các bác không hiểu cứ đưa tình huống ra nha.. em biết tới đâu, chỉ tới đó. Trên đây là em nói tai nạn xảy ra thật thôi, còn trục lợi thì em ... thua.

Các bác đọc xong chém nhẹ nhẹ thôi nha...

Tập Lái
23/7/16
8
7
3
41
À quên, tốt nhất bác nên sắm camera hành trình gắn trên xe để có chứng cứ tốt nhất nha.

Hạng B2
20/10/11
239
82
28
40
xe khác hôn đích xe mình thì bảo hiểm của mình có đền cho mình không bác, hay lại đùn đẩy trách nhiệm cho bên thứ 3 đền bác ? . chắc chắn bên thứ 3 có lỗi nhưng em sợ họ chay ì hoặc họ không có bảo hiểm thế là xe mình không ai giải quyết ?

• Like
Reactions: Mr.Bull
Tập Lái
23/7/16
8
7
3
41
xe khác hôn đích xe mình thì bảo hiểm của mình có đền cho mình không bác, hay lại đùn đẩy trách nhiệm cho bên thứ 3 đền bác ? . chắc chắn bên thứ 3 có lỗi nhưng em sợ họ chay ì hoặc họ không có bảo hiểm thế là xe mình không ai giải quyết ?

Bác hỏi hay đó...!!!!!!!!!!
Em đang hóng các sale của BH vào trả lời giúp vụ này đi.....
Mai em cafe với thằng bạn rồi trả lời bác sau nha. Chắc chắn sẽ có câu trả lời cho bác rõ.

Em ngồi chờ các cụ sale của BH vào hỗ trợ bác đã nha...

• Like
Reactions: inspireGT
Hạng F
4/4/15
8.482
10.058
113
sài gòn
Bác hỏi hay đó...!!!!!!!!!!
Em đang hóng các sale của BH vào trả lời giúp vụ này đi.....
Mai em cafe với thằng bạn rồi trả lời bác sau nha. Chắc chắn sẽ có câu trả lời cho bác rõ.

Em ngồi chờ các cụ sale của BH vào hỗ trợ bác đã nha...
Mình mua lib, họ nói đền mình trước rồi họ đòi bòi thường bên gây tai nạn sau, nếu quá 70tr (sau 1/4 là 100tr) thì họ cũng bồi thường luôn, họ chịu bù phần đó

• Like
Reactions: baohiem.LIBERTY