Hạng B2
20/1/17
411
471
63
Theo tôi thì khi Thi bằng lái nên thêm: không nhường đường người đi bộ, không tuân thủ vạch kẻ đường, người điều khiển giao thông và tín hiện đèn đường cũng như biển báo.
Thì mời bạn xuống xe, hẹn gặp lại lần sau

Hạng F
3/10/15
9.733
11.965
113
4, 5, 6, 7, 9, 13, 15.
Ngỡ như ở VN đèn hazard là đèn báo đậu xe! Cứ nó mở cái đó là nó đứng lại ở lề trái vô văn hoá thói số 4, hoặc đi lạng quạng xong rẽ gắt vào lề, hoặc đi lờ đờ giữa đường cho kẹt hết cả xe khác.
Toàn bộ bọn xe con cóc Grab chạy tởm không chịu được.
Thói số 9 và số 15 là toàn bộ xe có đăng kiểm ở VN đều bị!
Cứ vô chỗ mưa đường đầy nước thì phóng cho nhanh bắn hết nước mưa thúi vô mấy đứa xe máy. Kỳ quái là cứ chỗ vũng nước thì nó phóng còn trời mưa mà chỗ ko có bãi nước thì nó lại đi lờ đờ cho kẹt xe nên cứ trời mưa là kẹt nặng.

• Like
Reactions: NoFear
Tập Lái
29/5/20
11
10
3
View attachment 2225002

Em thấy văn hoá lái xe của anh em ta còn chưa tốt và việc này ảnh hưởng rất nhiều đến sự an toàn của phương tiện và những người cùng tham gia giao thông.

Có lẽ luật GTĐB cũng khá đầy đủ và các bác lái xe cũng nắm rõ, tuy nhiên do ý thức nên gây ảnh hưởng nhau hoặc tự tạo những thói quen xấu thôi.

Em xin liệt kê một số thói quen xấu mà bản thân em gặp phải khi lưu thông trên đường hàng ngày. Em viết ra đây với mong muốn rằng những gì xấu hoặc chưa tốt mà chúng ta có thể hạn chế được thì rất nên làm các bác nhỉ!!!

1- Ép đầu xe để chen ngang.
2- Không bật signal khi đổi làn xe.
3- Không nhường xe bên phải đường cắt ngang khi giao lộ không có biển báo ưu tiên.
4- Dừng và đậu xe bên trái vô tội vạ: ngoài taxi, Grab giờ còn có thêm rất nhiều xe cơ quan, gia đình tập tành thói xấu này.
5- Chạy rất sát xe trước: lỗi này xảy ra thường xuyên khi đường đông, các bác chạy chồm chồm sát ngay đuôi xe trước, đôi khi 2 xe chỉ cách nhau 20-30cm.
6- Không giữ khoảng trống ở giao lộ khi đang đông/kẹt xe: dù biết rằng không thể đi được nhưng vẫn không giữ khoảng trống cần thiết để nhường cho các phương tiện trên đường cắt ngang có thể lưu thông.
7- Rẽ trái xéo góc 45 độ: xảy ra bất kỳ lúc nào kể cả khi đèn đỏ chuyển xanh hay đang xanh.
8- Không nhường xe đang trong vòng xuyến: chắc do nghĩ mình đang lái trên đường bên phải hay sao nhỉ?
9- Bấm còi vô tội vạ: thói này hình như đã ngấm vào máu!!!
10- Bật đèn pha trong thành phố.
11- Bật đèn sương mù phía sau xe bất kể trời quang mây tạnh (hình như các bác này chưa hiểu rõ tính năng đèn này thì phải).
12- Không nhường người đi bộ ngay vạch kẻ zebra cho người đi bộ.
13- Bật đèn cảnh báo nguy hiểm tuỳ thích.
14- Vượt trái trên cả đoạn đường cấm vượt.
15- Không giảm tốc khi đi qua vũng nước khi biết có phương tiện đang lưu thông 2 bên (nhất là làn xe máy bên phải).
16- Dừng và đậu xe ngược chiều (xảy ra nhiều trên các đường nội khu).
17- Không nhường đường cho xe làm nhiệm vụ khẩn cấp (có bật đèn và còi báo hiệu).
18- Đậu xe sai vạch trên các bãi đậu xe có kẻ vạch phân ô.
19- Lái không đúng làn khi đang trong vòng xuyến: đa phần chạy theo kiểu “điền vào chỗ trống” mà không đi theo làn rẽ trái, đi thẳng hay rẽ phải.
20- Không biết cảm ơn: có rất nhiều cách thể hiện! Vì dụ em luôn giơ bàn tay vẫy nhẹ nhằm thể hiện lời cảm ơn khi được nhường đường. Tuy nhiên thói quen này hiếm thấy ở Việt Nam!
cái không nhường cho xe bên trái khi vào vòng xoay là ko thể đếm hết lun á, lao như b
View attachment 2225002

Em thấy văn hoá lái xe của anh em ta còn chưa tốt và việc này ảnh hưởng rất nhiều đến sự an toàn của phương tiện và những người cùng tham gia giao thông.

Có lẽ luật GTĐB cũng khá đầy đủ và các bác lái xe cũng nắm rõ, tuy nhiên do ý thức nên gây ảnh hưởng nhau hoặc tự tạo những thói quen xấu thôi.

Em xin liệt kê một số thói quen xấu mà bản thân em gặp phải khi lưu thông trên đường hàng ngày. Em viết ra đây với mong muốn rằng những gì xấu hoặc chưa tốt mà chúng ta có thể hạn chế được thì rất nên làm các bác nhỉ!!!

1- Ép đầu xe để chen ngang.
2- Không bật signal khi đổi làn xe.
3- Không nhường xe bên phải đường cắt ngang khi giao lộ không có biển báo ưu tiên.
4- Dừng và đậu xe bên trái vô tội vạ: ngoài taxi, Grab giờ còn có thêm rất nhiều xe cơ quan, gia đình tập tành thói xấu này.
5- Chạy rất sát xe trước: lỗi này xảy ra thường xuyên khi đường đông, các bác chạy chồm chồm sát ngay đuôi xe trước, đôi khi 2 xe chỉ cách nhau 20-30cm.
6- Không giữ khoảng trống ở giao lộ khi đang đông/kẹt xe: dù biết rằng không thể đi được nhưng vẫn không giữ khoảng trống cần thiết để nhường cho các phương tiện trên đường cắt ngang có thể lưu thông.
7- Rẽ trái xéo góc 45 độ: xảy ra bất kỳ lúc nào kể cả khi đèn đỏ chuyển xanh hay đang xanh.
8- Không nhường xe đang trong vòng xuyến: chắc do nghĩ mình đang lái trên đường bên phải hay sao nhỉ?
9- Bấm còi vô tội vạ: thói này hình như đã ngấm vào máu!!!
10- Bật đèn pha trong thành phố.
11- Bật đèn sương mù phía sau xe bất kể trời quang mây tạnh (hình như các bác này chưa hiểu rõ tính năng đèn này thì phải).
12- Không nhường người đi bộ ngay vạch kẻ zebra cho người đi bộ.
13- Bật đèn cảnh báo nguy hiểm tuỳ thích.
14- Vượt trái trên cả đoạn đường cấm vượt.
15- Không giảm tốc khi đi qua vũng nước khi biết có phương tiện đang lưu thông 2 bên (nhất là làn xe máy bên phải).
16- Dừng và đậu xe ngược chiều (xảy ra nhiều trên các đường nội khu).
17- Không nhường đường cho xe làm nhiệm vụ khẩn cấp (có bật đèn và còi báo hiệu).
18- Đậu xe sai vạch trên các bãi đậu xe có kẻ vạch phân ô.
19- Lái không đúng làn khi đang trong vòng xuyến: đa phần chạy theo kiểu “điền vào chỗ trống” mà không đi theo làn rẽ trái, đi thẳng hay rẽ phải.
20- Không biết cảm ơn: có rất nhiều cách thể hiện! Vì dụ em luôn giơ bàn tay vẫy nhẹ nhằm thể hiện lời cảm ơn khi được nhường đường. Tuy nhiên thói quen này hiếm thấy ở Việt Nam!
cái không nhường cho xe bên trái khi vào vòng xoay là ko thể đếm hết lun á, lao như biệt đội cảm tử

Hạng D
21/3/13
1.454
4.165
113
Vô vòng xoay bấm ĐÈN ƯU TIÊN
Cái này em hãi nhất, ko biết nó quẹo bên nào cả, ko biết bấm ĐÈN ƯU TIÊN trong vòng xoay chi nữa.
cái này là nó đi thẳng đó bác , vì có một số "thầy" dạy lái xe là đi thẳng ở vòng xoay bật đèn ưu tiên . Em đi ngoài Bắc gặp hoài , lúc đầu em cũng không biết tại sao sau đó hỏi mấy thằng taxi nó nói vậy

• Like
Reactions: NoFear
Hạng B2
18/7/04
316
1.533
93
cái này là nó đi thẳng đó bác , vì có một số "thầy" dạy lái xe là đi thẳng ở vòng xoay bật đèn ưu tiên . Em đi ngoài Bắc gặp hoài , lúc đầu em cũng không biết tại sao sau đó hỏi mấy thằng taxi nó nói vậy
má ơi, kaka.... con lại mấy thầy.

Hạng D
12/10/10
1.611
20.011
133
Vô vòng xoay bấm ĐÈN ƯU TIÊN
Cái này em hãi nhất, ko biết nó quẹo bên nào cả, ko biết bấm ĐÈN ƯU TIÊN trong vòng xoay chi nữa.
Xe 45 chỗ còn bật đèn ưu tiên khi vượt nữa.
Hôm rồi hỏi 1 bác lái 45 chỗ vì sao như vậy, thì được trả lời là: lái xe sợ khi bật nhan trái, và vượt thì tay lái trả thẳng, nhan tự tắt nên bật ưu tiên cho chắc. Bó tay.
Bây giờ cái bệnh ngu này làn tràn cả nước rồi, qua bùng binh cũng bật hazard, qua ngã tư cũng bật hazard, chạy vội vàng cũng bật hazard, tấp lề cũng bật hazard, lấy ra cũng bật hazard, quay đầu cũng bật hazard, rồi chạy trời mưa trong đô thị, chậm rì cũng bày đặt bật hazard ...... không biết để làm gì, cái bọn đầu đất ấy, những cái người ta dạy có quy định, có luật thì mãi không thuộc, những cái truyền miệng thì lại thuộc rất nhanh, thế mới ngu. :eek::mad:

Hạng B1
19/7/17
65
40
18
Ho Chi Minh
Đi Pasteur tới Điện Biên Phủ sẽ cảm nhận đươc số 6, xe trên ĐBP khi đèn đỏ đông ở Phạm Ngoc Thach kéo dài tới Pasteur, chỉ còn vài giây xanh giao lộ không thể đi được nữa nhưng vẫn cố vào giao lộ chắn ngang đường, làm cho xe đường PAsteur không thể đi dc măc dù xanh, nên xe 4 bánh thường xuyên bị ứ lai có khi đến Nguỹen Đinh Chiểu :(

Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Đi Pasteur tới Điện Biên Phủ sẽ cảm nhận đươc số 6, xe trên ĐBP khi đèn đỏ đông ở Phạm Ngoc Thach kéo dài tới Pasteur, chỉ còn vài giây xanh giao lộ không thể đi được nữa nhưng vẫn cố vào giao lộ chắn ngang đường, làm cho xe đường PAsteur không thể đi dc măc dù xanh, nên xe 4 bánh thường xuyên bị ứ lai có khi đến Nguỹen Đinh Chiểu :(

Luật sẽ được điều chỉnh sớm, hy vọng các bác lái xe sẽ văn minh hơn trong thời gian tới!

Hạng B2
15/8/15
118
3.031
94
Sài Gòn
:confused::confused::confused: