Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách âm của Mazda3 có tốt không ?

Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
http://www.auto-decibel-db.com/
Đây, kính các bác. Có cụ thể tốc độ và noise level đo bằng dB luôn :D
Xe Tây khác xe nhập Thái, khác luôn xe ráp nội địa bác ơi. Chưa kể đường Tây đẹp nó chỉ quan tâm tiếng ồn máy. Mình đường xấu như quỷ, chủ yếu tiếng ồn gầm.
Em đi Cap 07 tiếng ồn gầm nó nhức hết cả não, ko biết phải làm sao luôn.
Bữa thấy mấy ông auto365 khoe là xe gì ổng cũng làm êm như Mer mà đọc toàn thấy anh em OS kể ko đáng kể nên phân vân quá.

• Like
Reactions: Globe
Hạng D
19/11/10
1.807
97
48
0933 805 284
Em nghĩ Bác cứ đến đại lý đăng ký lái thử, thích xe nào thì nhích xe đó thôi, 9 người 10 ý, quan trọng là mình sử dụng thôi bác, giống như cưới vợ là để cho mình chứ không phải để đc hàng xòm nó khen ( Em đùa với Bác tí).

12/10/07
769
234
43
Sài Gòn
Trong phân khúc C thì con Ford Focus cách âm tốt nhất. Maz 3 mới 2017 thì em chưa thử chứ mấy đời trở về trước đó thì ai dễ tính thì sẽ chấp nhận được.

Tập Lái
8/2/17
28
11
3
Một yếu tố dẫn tới việc triệt giảm âm thanh vào khoang lái là độ dày tấm ốp gầm, độ dày tôn thân xe. Làm thêm lớp cách âm gầm nữa thì âm thanh sinh ra từ mặt đường với lốp sẽ giảm (cụ thể các bác thấy xác thằng ford nó hơn hẳn thằng M3) ...nhìn M3 chỉ thấy em nó long lanh thôi.

Còn nữa, bề mặt đường khác nhau, tốc độ xe khác nhau dẫn đến âm thanh (sinh ra từ áp tạo bởi bề mặt lốp lên đường) sẽ khác nhau. Nên mọi so sánh đều tương đối, chứ không thể nói là đi cao tốc êm mà về đường bê tông cũng êm vậy.

Vài ý kiến để tiếp tục trao đổi, tùy cung đường và độ dày xe, tốc độ (gây áp lực lên đường) sẽ tạo âm khác nhau.

Hạng D
19/11/15
1.083
3.269
113
Các bác so sánh thì căn cứ cùng kích cở mâm nhé. Độ ồn vọng từ mặt đường lên thì do mâm vỏ là chủ yếu.
Ngay con MD3 so với nhau,mâm 17 sẽ ồn hơn mâm 16

Hạng B1
26/11/13
65
13
8
Muốn so thì phải chạy trên cùng 1 con đường, áp suất lốp chuẩn, tải trọng như nhau ... thì mới so được.

Chứ hôm nay đi xe này, đường này. Mai đi xe kia đường kia, lốp non hơi, ..bla ...bla ... thì ko so sánh được
Bác quá chuẩn :D