Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách âm xe Civic

Hạng B2
20/11/15
251
197
43
43
Chào cả nhà, có đồng chí nào di Civic mà độ lại cách âm chưa vậy. Mình đi Civic 2015 tháng 10 có làm lại cách âm bên Minh Phú mà sao giờ đi có cảm giác ù và ồn hơn.
Mình lên tìm hiểu thì thấy trước khi làm phải đo độ ồn, và làm xong sẽ đo lại lần nữa. Lúc Minh Phú thi công thì ko có đo độ ồn nên giờ mình cũng không biết sao..
Cho mình hỏi có tháo bỏ cách âm ra lại được không.??

Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Cách âm Civic là khó nhất bác ơi, với lại em thấy cách làm của thợ VN rất amateur ! Phần lớn không chạy thử, đo đạc, nghiên cứu trước khi làm .... Khi xe đến xưởng thì a lê hấp thợ lớn bé nhào vô : lột - dán - hoàn thiện - giao xe cho khách - nhận tiền, tự khách cảm nhận và chịu trách nhiệm về quyết định (nâng cấp V2) của mình - nói chung : May nhờ - rủi chịu.
- Xe bác chủ sau cách âm ( hiệu quả thế nào chưa biết ) nếu bác tập trung "lắng nghe hiệu quả" sẽ có cảm giác ù hơn, nên em khuyên bác chủ cho 1 chút nhạc và relax, tập trung lái xe sẽ quen dần không gian mới trong xe, nếu vẫn ù thì xử lý cũng chưa muộn :).

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/11/15
251
197
43
43
Cách âm Civic là khó nhất bác ơi, với lại em thấy cách làm của thợ VN rất amateur !, phần lớn không chạy thử, đo đạc, nghiên cứu trước khi làm .... Khi xe đến xưởng thì a lê hấp thợ lớn bé nhào vô : lột - dán - hoàn thiện - giao xe cho khách - nhận tiền, tự khách cảm nhận và chịu trách nhiệm về quyết định ( nâng cấp V2 ) của mình - nói chung : May nhờ - rủi chịu.
- Xe bác chủ sau cách âm ( hiệu quả thế nào chưa biết ) nếu bác tập trung sẽ có cảm giác ù hơn, nên em khuyên bác chủ cho 1 chút nhạc và relax, tập trung lái xe sẽ quen dần không gian mới trong xe, nếu vẫn ù thì xử lý cũng chưa muộn.
Hi zazz hồi chưa cách âm mình nghe Quang Dũng, sau 10 tháng chinh chiến cách và làm lại cách âm, len xe la phai nhạc Rimix để khỏi phải có cảm giác bực bội :-((

• Like
Reactions: Cafedenda
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Hi zazz hồi chưa cách âm mình nghe Quang Dũng, sau 10 tháng chinh chiến cách và làm lại cách âm, len xe la phai nhạc Rimix để khỏi phải có cảm giác bực bội :-((
Bác cách âm full xe : sàn, cốp sau, 4 cửa, trần .... hay chỉ 1 phần , như trên này bác @HanChauBaby chỉ cách âm sàn, có nhân xét là có cải thiện hơn, còn em chỉ chống nóng trần và 04 cửa để nghe nhạc tốt hơn , còn Civic cách âm full rất dể Ù nếu không đúng cách.

• Like
Reactions: tambiq8 and anhosg
Hạng B2
20/11/15
251
197
43
43
Bác cách âm full xe : sàn, cốp sau, 4 cửa, trần .... hay chỉ 1 phần , như trên này bác @HanChauBaby chỉ cách âm sàn, có nhân xét là có cải thiện hơn, còn em chỉ chống nóng trần và 04 cửa để nghe nhạc tốt hơn , còn Civic cách âm full rất dể Ù nếu không đúng cách.
Mình làm sàn và 4cua thoi, không có làm trần

Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Em làm cách âm sàn thấy cải thiện được nhiều tiếng ồn gầm, không ù. Em không làm trần và cửa nên không cảm nhận được tuy nhiên em nghĩ không nên làm cửa và trần vì em nhớ có lần đọc đâu đó thấy nói nếu làm không kỹ sẽ bị ù và em từng ngồi 1 con vios làm full vật liệu dỏm phải nói là ù khó chịu kinh khủng. Xét về cửa civic em thấy đóng nghe rất chắc chứng tỏ xe kín nên không nhất thiết phải làm cách âm.

• Like
Reactions: cuti3006
Hạng C
25/1/14
645
522
93
Em thấy do tâm lý nhiều hơn...Mình càng chú ý thì mình càng thấy ồn... lâu ngày quen thì thấy bình thường thôi. Đường bêtong nhựa nóng chạy êm ru, còn đường nhựa rải và đường xấu xe nào cũng ồn... xe hạng D trở xuống em thấy chiếc nào cũng vậy... còn hạng trên D thì em không biết vì em chưa chạy...hihi...

Hạng B1
18/10/13
55
273
63
Xe mình thay lốp Micheline chạy thấy ít ồn hơn nhiều, bạn thử xem!

Bác thử kiểm tra lại coi loại vl cách âm của bên bác có giống loại như vầy ko

Với một số loại vl cách âm phía mặt trên là lớp nhôm và phía dưới là bitumen mềm, như ở dưới thì về nguyên tắc khi vậ hành xe nó sẽ tạo nên âm thanh lớp kim loại này nhẵn và bóng không thể triệt tiêu đc âm thanh phát ra nên gây ra hiện tượng ù tai, vì vậy cần phải thêm 1 lớp xốp Second Skin như, hơn thế nữa loại này rất mềm, vật liệu mềm thì khả năng để giảm chấn sẽ rất ít.
[/