Tập Lái
1/10/16
0
5
2
34
Bà chị mình lúc trước mua căn nhà cấp 4 trong hẻm ( chị mình đứng tên trên sổ hồng ) rồi xây thành 2 căn nhà nhỏ liền kề tầm 20~25m2 ( 2 lầu 1ST ) nay không ở nữa muốn bán , nếu mình mua lại thì cho mình hỏi có thể tách riêng sổ hồng ra được không? ( 1 sổ hồng 2 căn nhà tách thành 2 sổ 2 căn )
Và nếu được thủ tục ntn ?
Bà chị mình có nói là đi hỏi rồi mà không được . XIn các bác tư vấn giúp ạ.
Vì nếu chung sổ với người khác phiền phức và sau này muốn bán hay gì cũng khó khăn hơn .

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng B2
15/4/16
224
2.736
93
47
Bà chị mình lúc trước mua căn nhà cấp 4 trong hẻm ( chị mình đứng tên trên sổ hồng ) rồi xây thành 2 căn nhà nhỏ liền kề tầm 20~25m2 ( 2 lầu 1ST ) nay không ở nữa muốn bán , nếu mình mua lại thì cho mình hỏi có thể tách riêng sổ hồng ra được không? ( 1 sổ hồng 2 căn nhà tách thành 2 sổ 2 căn )
Và nếu được thủ tục ntn ?
Bà chị mình có nói là đi hỏi rồi mà không được . XIn các bác tư vấn giúp ạ.
Vì nếu chung sổ với người khác phiền phức và sau này muốn bán hay gì cũng khó khăn hơn .
Theo em biết thì diện tích nhỏ hơn 50m2 không đủ điều kiện để tách sổ bác à. Kể cả đủ diện tích đi chăng nữa thì còn phải cần nhiều yếu tố khác như đường vào khu đất nữa ...

Tập Lái
29/9/16
2
12
3
34
Có bác nào ở hay rành về kvực Biên Hòa,Đnai cho e nhờ tư vấn vụ này lun vs ạ. E có miếng đất dt 10x30, tại p.Trảng Dài. sổ đỏ chung. Do ng dân cắt phân lô bán nền. Hiện tại trên miếng đất của e có 2 căn nhà cấp 4. Thì liệu có tách sổ đc ko ạ?!! Hoặc bác nào làm dịch vụ dưới đó cho e info để e lhệ lun ạ

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
giờ thì khó rồi bác ơi. Hình như sau khi áp dụng luật đất đai 2013 thì có một số thay đổi về diện tích tối thiểu để tách thửa với đát thổ cư và đất có nhà ở hiện hữu. Giờ trong một số quận nội thành thì diện tích tối thiểu để tách thửa với đất có nhà là 36m2 đó bác, còn các quận ngoại thành thì còn lớn hơn. Trong quá trình tìm nhà cho bản than tôi đã được coi một số sổ Hồng diện tích cực nhỏ (cái nhỏ nhất mà mình chứng kiến tận mắt là 9,2 m2 ở quận 4, còn những cái mười mấy hay hai mấy m2 có sổ riêng thì nhiều lắm, nhưng mình để ý thấy tất cả các trường hợp đó đều ghi time cấp sổ là trước cuối năm 2013 bác à!
Còn việc có cách nào để tách được ko thì toi cũng quan tâm lắm nhung mình có hỏi thăm 1 số người ở các quận thì đều nói là ko ai dám làm. Có thể cái thế chưa đủ mạnh thì mình ko rõ

Tập Lái
1/10/16
0
5
2
34
giờ thì khó rồi bác ơi. Hình như sau khi áp dụng luật đất đai 2013 thì có một số thay đổi về diện tích tối thiểu để tách thửa với đát thổ cư và đất có nhà ở hiện hữu. Giờ trong một số quận nội thành thì diện tích tối thiểu để tách thửa với đất có nhà là 36m2 đó bác, còn các quận ngoại thành thì còn lớn hơn. Trong quá trình tìm nhà cho bản than tôi đã được coi một số sổ Hồng diện tích cực nhỏ (cái nhỏ nhất mà mình chứng kiến tận mắt là 9,2 m2 ở quận 4, còn những cái mười mấy hay hai mấy m2 có sổ riêng thì nhiều lắm, nhưng mình để ý thấy tất cả các trường hợp đó đều ghi time cấp sổ là trước cuối năm 2013 bác à!
Còn việc có cách nào để tách được ko thì toi cũng quan tâm lắm nhung mình có hỏi thăm 1 số người ở các quận thì đều nói là ko ai dám làm. Có thể cái thế chưa đủ mạnh thì mình ko rõ
Em cám ơn kinh nghiệm xương máu của a rất nhiều .
A cho e hỏi còn trường hợp nhà (3 x 8,2) đổ giả 1 lầu dt 25,6 m2 ( chưa tính lộ giới 1m3 ) nhưng trên giấy tờ ghi là sàn gạch , gác gỗ , mái tôn thì mình mua có sao không ? Có bị phạt gì không ?
Nếu lúc khác mình cất lại bị phạt gì ? Và nhà này khi mua sang tên có bị vấn đề pháp lí gi ko

• Like
Reactions: phamdaithach
Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Em cám ơn kinh nghiệm xương máu của a rất nhiều .
A cho e hỏi còn trường hợp nhà (3 x 8,2) đổ giả 1 lầu dt 25,6 m2 ( chưa tính lộ giới 1m3 ) nhưng trên giấy tờ ghi là sàn gạch , gác gỗ , mái tôn thì mình mua có sao không ? Có bị phạt gì không ?
Nếu lúc khác mình cất lại bị phạt gì ? Và nhà này khi mua sang tên có bị vấn đề pháp lí gi ko
Khà khà, tự dưng mình lại được đổi giới tính nhể he he! Nói vui thôi chứ ko sao, mình là nữ (hơi giừ) nhưng hơi nam tính tý nên là nam cũng OK.
Về vấn đề bạn hỏi thì mình nghĩ là ko sao, do thời điểm làm sổ trước thời điểm chủ nhà sửa lại. Nhà mình đây cũng thế, sổ hồng ghi là gác gỗ mái tôn nhưng thực tế khi mua là mình mua lại qua 1 chủ rồi và ng đó đã sửa lại rồi (cũng là đổ giả). Ha ha hay mấy bác xây dưng đồng nhất đổ giả với gác gỗ nhỉ???