Hạng B2
19/4/08
169
4
18
Xe màu đen thì bảo dưỡng chăm sóc bằng cách nào để không hại đến sơn các bác. Lúc trước xe cũ em có hay dùng Sonax High Speed Wax cho xe màu bạc nhìn rất ok. Bây giờ chuyển sang xe màu đen không biết có nên dùng tiếp không ạ? Và kỹ thuật lau xe và dưỡng bóng sao để tránh thấy vết xước?
Bác nào có kinh nghiệm về vụ này xin share cho anh em học hỏi. Vì sử dụng những chai đánh bóng nhanh nếu lau không đúng cách sẽ rất dễ trầy sơn bóng.:3dchientrung:

Hoành tráng thì Bác phủ Nano, tất nhiên là chi phí cao. Tiếp nữa Bác sử dụng 1 số loại wax như SP Sonax trước đây Bác đã dùng (hình như có 2 loại: cho xe màu sáng và loại cho xe màu tối).​
Đơn giản nhất (thao tác + thời gian) giới thiệu Bác SP này của 3M :​
Bác phun sương lên bề mặt sơn, lau đều theo hình tròn nhỏ (15-20cm)_ cách này Bác ít mỏi tay và nếu có hạt cát nào sót thì nó lăn trên bề mặt sơn và rơi ra ngoài, hạn chế trầy xước (thỉnh thoảng rũ khăn 1 cái).​
Dùng với khăn 3M này là đẹp, mềm mịn, bền ...giá ok.​
Dùng chai bảo dưỡng 3M này, lốp đen tự nhiên rất đẹp...bảo dưỡng luôn cả các chi tiết nhựa, roăn cao su (hạn chế lão hóa, móc trắng)...Đảm bảo ngoại thất xe Bác ok với chi phí hợp lý nhất.​