Hạng B2
Em post bài này bên TFC nhưng lâu quá khg bác nào giúp em, ney xin mạn phép post ở đây mong được sớm chỉ gíáo ạ !
Số là thế này,
Hôm qua mới đi đêm lần đầu tiên (từ khi rước bả về) em mở đèn thì hỡi ơi... đèn cốt thì chiếu cách xa ... đúng 5m, gạt sang pha thì có đỡ hơn, đúng được ... 10m !!!
Khổ thân em, trời mưa, đường tối, không đèn đường, xe đi ngược chiều thì đông...
Em toàn lấn làn 2 bánh và cố bò đi và về...
Đưa ra hãng thì chẳng bàn làm gì, tiện cho em hỏi mình có tự chỉnh nâng hạ góc chiếu đèn Innova được khg các bác ?
Em thì khg có thời gian, chỉ có 1 tý buổi tối thôi nên xin hỏi các bác chỉ giúp để em nghịch bà vợ già... cho nó sướng :D
các bác chỉ em chỗ cân chỉnh cái đèn quỉ này cái...
Cảm ơn các bác ợ...

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/1/08
1.200
8
0
Sau lưng mỗi đèn pha có 2 ốc ba ke chỉnh
- 1 con chỉnh trái - phải
- 1 con chỉnh lên xuống
Bác mở đèn lên vặn thử là thấy nó thay đổi ngay

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Xe em thì khác của bác tan: Mỗi cụm đèn có 2 vít chỉnh bằng tay được:
- 1 con chỉnh lên xuống pha;
- 1 con chỉnh lên xuống cốt.

Hạng B2
@Tan & @Bach: cảm ơn 2 bác chỉ giáo,

Tối qua về soi đèn mò bả thì đã tìm ra cái cần tìm!
Em cũng đã điều chỉnh xong.
Cảm ơn các bác...
Hóa ra nó là con ốc 8 ly nằm lù lù ở đây mà em khg thấy... (nhìn vào chỗ khoanh tròn đỏ)

Đèn bên phải tài, nhìn từ đằng trước, chỗ khoanh tròn là con ốc 8mm chỉnh nâng lên , hạ xuống góc chiếu của đèn...

Còn đây là bên trái tài, nhìn từ phía trước xuống hộc đèn, điểm khoanh tròn...

Còn đây là ốc cân chỉnh trái - phải đèn bên tài... (hơi khó thấy vì nằm trong kẹt, màu xanh xanh là bình accu)...

Đối diện bên kia của đèn pha cũng tương tự, tuy nhiên nó nằm sâu quá khg chụp được mà phải thò tay vào, sát kề bên bầu lôc gió..

Thế là xong...:)

Hạng C
18/11/07
790
2.822
93
The Earth
Nhân tiện em cũng đang quan tâm đến vấn đề này,em xin hỏi chỉnh đèn như thế nào thì chuẩn ạ (ví dụ đậu cách bức tường bao nhiêu mét, đèn bên phụ cao hơn đèn bên tài bao nhiêu để mình thấy rõ đường và biển báo nhưng vẫn không làm chói mắt xe ngược lại). Bữa em táy máy chỉnh cái đèn xe em mất default rồi nên muốn chỉnh lại cho chuẩn.
Thanks các bác!

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Em là em ghét nhất mấy ông chỉnh đèn phụ cao hơn tài, họ cứ nghĩ là đèn phụ không chói mắt xe ngược chiều, nhưng thực tế thì nó chói cũng không thua gì đèn tài :))

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
badboy4112005 nói:
Nhân tiện em cũng đang quan tâm đến vấn đề này,em xin hỏi chỉnh đèn như thế nào thì chuẩn ạ (ví dụ đậu cách bức tường bao nhiêu mét, đèn bên phụ cao hơn đèn bên tài bao nhiêu để mình thấy rõ đường và biển báo nhưng vẫn không làm chói mắt xe ngược lại). Bữa em táy máy chỉnh cái đèn xe em mất default rồi nên muốn chỉnh lại cho chuẩn.
Thanks các bác!
Bác nên đậu xe trên mặt đường phẳng rồi bật pha/cốt và chỉnh theo tiêu chuẩn đăng kiểm như sau:
- Đèn chiếu xa (pha): Dải sáng không nhỏ hơn 100m, rộng 4m;
- Đèn chiếu gần (cốt): không nhỏ hơn 50m.
Sau khi đạt mức trên thì bác hiệu chỉnh tiếp cho phù hợp với thói quen và thị lực của bác.
Tham khảo thêm đường dẫn sau, lưu ý là nó được quy định theo Luật GTDB 2001, nhưng em nghĩ đến giờ chắc cũng ko thay đổi dù đã có Luật năm 2008.
Link: [link]http://www.dangkiemoto.com/?vnTRUST=mod:news[/link]|act:detail|newsid:51

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Em bổ sung thêm tý: độ lệch góc của cos là 5 - 10 độ( 5 nếu chở nhẹ, 10 nếu thường xuyên chở nặng), cách chỉnh pha cốt xe ô to: cho xe đứng thẳng vuông góc và cách 1 bức tường 10m, chỉnh độ cao của cos thấp xuống so với độ cao của đèn từ 5 - 10 cm là được. Còn theo chiều trong ngoài thì chỉnh song song với nhau. Còn muốn chuẩn hơn thì bác đưa vào các Đại Lý của Honda, đai lý nào cũng có máy chỉnh đèn cả (Toyota không có).

Hạng C
18/11/07
790
2.822
93
The Earth
Xe mit thì máy chỉnh đèn ở honda có chỉnh được không bác?Em chỉ biết ở sg có honda kim thanh trên dg 3/2, ngoài ra còn có địa điểm khác không các bác nhỉ? Tks!

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
sẵn vụ đèn cho em hỏi tí . có nên độ đèn xe ô tô không các bác?
Thks các bác