Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Chào cả nhà, chẳng là vừa rồi em bị 1 vố quá đau là 1 buổi trưa nọ em không đề nổi xe dù điện vẫn còn 12V và sáng em vẫn đề xe để đi bình thường. Do đó sau vụ này em đề phòng hết sức. Em xui 1 cái là đặt mua cái máy test này nó mất 1 tháng mới về VN chứ không là em đã biết sớm bình sắp tèo để thay mới. Máy này em mua nó có cái hay là nó đo được % sức khỏe của bình và đo được xem bình nó có đủ sức để đề máy nữa hay không. Đây là cái bình cũ 35Ah zin đi theo xe của em đã ra đi sau 3 năm 6 tháng:(.

Cách check ắc quy bằng máy mua trên eBay

Còn đây là cái bình mới em quất bình to hơn - 60Ah và test nó:p.

Chọn ngôn ngữ

Chọn kiểu test. Ở đây em chọn CCA - Cold Crank Ampere

Thấy SOH - Status of health 100% là vui roài :D.

Crank normal - Khả năng đề bình thường.

Quên tắt máy lạnh và không nhồi ga => sạc yếu.

Tắt máy lạnh 1 cái sạc khỏe ngay :p.
Có máy test này chịu khó check ắc quy thì khỏi lo nằm đường hehehe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Nó hoạt động dựa theo cơ chế nào bác?

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Nó hoạt động dựa theo cơ chế nào bác?
Khi test nó có 2 chế độ gắn bình trên xe và bình rời. Nếu bình rời nó sẽ đo nội trở và dung lượng bình cùng điện áp để ra kết luận bình no hay đói và còn xài được hay không. Còn bình gắn trên xe thì nó đo được cường độ dòng khởi động và hiệu điện thế nạp để biết là bình còn đủ sức để đề máy và nạp có bị quá dòng không. Sơ sơ là vậy.:D. Cái này hay 1 cái là nó ra kết luận luôn là có nên thay bình hay ko và có vấn đề gì với máy phát điện hay không.

• Like
Reactions: adng
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Dòng khởi động nó đo có chính xác ko bác vì em nghĩ nó phụ thuộc vào bộ đề của xe. Em thấy hình bác chụp mắc song song nên có vẻ như nó tự cho phóng bên trong bộ đo.

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Dòng khởi động nó đo có chính xác ko bác vì em nghĩ nó phụ thuộc vào bộ đề của xe. Em thấy hình bác chụp mắc song song nên có vẻ như nó tự cho phóng bên trong bộ đo.
Đo thì nó không ra cụ thể bao nhiêu amps. Nó có báo là loaded và unloaded. Mình đoán là nó đo cường độ dòng gián tiếp qua 1 cái điện trở của nó và từ đó nó suy ra dòng khởi động và so sánh với thông số CCA mình nhập vào lúc nó hỏi thông tin về loại bình/CCA.