12/6/15
323
65
28
Cách chọn mua xe hiểu quả
Ở phân khúc hạng B khá là nóng với nhiều mẫu xe khiến nhiều bác đang phân vân không biết nên chọn xe gì. Nên em xin chia sẻ ít kinh nghiệm cách mà em chọn xe, các bác gạch đá in ít thôi nhé :)))
1. Thiết kế của xe: Cái này là cái của nợ nhất vì không có bất kì 1 tiêu chuẩn chung nào cho cái đẹp, mỗ người 1 ý => bỏ qua cái này, đừng bác nào lôi cái suy nghĩ của mình là xe này đẹp thì mày cũng phải nghĩ nó đẹp.
2. Tính năng: Ở cái phân khúc này thì các xe không có nhiều option, đa phần chỉ là đáp ứng ĐỦ nhu cầu của người dùng, xe này có cái a nhưng thiếu cái b, xe kia có được cái B thì lại thiếu cái a. Nên để nói xe a hơn xe b thì cũng chỉ là cảm tính cá nhân thôi.
3. GIÁ BÁN chính là cái quan trọng nhất và cũng là trước đo chuẩn mực cho mọi người so sánh. Em học kinh tế nên yếu tố đầu tiên em luôn nhìn vào đó là giá bán sản phẩm. (Tính thực dụng hơi cao)
Ví dụ: Em so sánh giá lăn bánh tại Hà Nội của 3 xe là Vios, Sunny Q, City =>Như đã nói ở trên thì thiết kế, và tính năng là 2 yếu tố mang tính cá nhân bởi không có tiêu chuẩn chung nào cả, và tính năng của các xe gần tương đồng, không có xe nào hơn vượt trội => Theo như hình dưới thì giá/hiệu suất của Sunny là ngon nhất => chốt em nó.
Đó chỉ đơn giản thế thôi, các bác nếu đang bí mà nhu cầu cần tính thực dụng cao thì có thể dùng cách này của em để chọn xe cho mình.

12/6/15
323
65
28
Chẳng hạn xe Sunny và Vios chênh nhau 200tr như ảnh (em tham khảo giá trên mạng) thì những điểm trội hơn của vios hay cũng không đáng giá tầm đó tiền. thứ 2 nhiều người cứ bảo mua xe toy về sau bán lại khôn mất giá. Nhưng chỗ chênh đó khi bán xe chưa chắc đã bù lại được.

12/6/15
323
65
28
Ví dụ: Sunny so với Vios khi mua.
Sunny gốc mua 584 khi bán còn 400tr = ~184tr
Vios mua 710 khi bán còn 500tr = - ~210tr. Chưa kể tiền bia lạc của hãng này nữa.
Về cơ bản mua xe ô tô đã lỗ, chỉ cần xe ra khỏi showroom đã mất hơn 30% giá trị, còn mua xe của mấy hãng kèm lạc nữa thì còn lỗ nhiều

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Mua xe để sử dụng chúng ta không thể lấy bài toán kinh tế áp dụng cụ ạ. Nếu cụ dùng bài toán này cho xe chạy dịch vụ thì OK vì mục đích là sinh lời (đã nói đến kinh tế là nói đến việc kiếm tiền).
Mua để sử dụng đôi khi giá cả không phải là yếu tố quan trọng nhất. Như mình mua xe thì chọn thương hiệu và mẫu mã được ưu tiên hàng đầu.

Tập Lái
21/12/18
29
8
3
37
Mua xe để sử dụng chúng ta không thể lấy bài toán kinh tế áp dụng cụ ạ. Nếu cụ dùng bài toán này cho xe chạy dịch vụ thì OK vì mục đích là sinh lời (đã nói đến kinh tế là nói đến việc kiếm tiền).
Mua để sử dụng đôi khi giá cả không phải là yếu tố quan trọng nhất. Như mình mua xe thì chọn thương hiệu và mẫu mã được ưu tiên hàng đầu.
bác nói cũng đúng, mà bác nam tước cũng có cái đúng. em thấy sunny mới này off cũng hòm hòm đủ dùng chẳng kém các xe khác là mấy. Mà rẻ hơn 200 củ như vậy thì cũng đáng chọn lắm

Tập Lái
1/1/19
23
11
3
Mua xe dùng gia đình thì tui thích sunny hơn cả. Không gian thoáng đãng sunny ~ vài mẫu c với d ấy.