Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
Chào các bác trên OS, em là tài mới nên chưa rành đi đường trường nhiều, mà mốt là em xách con xe lên và đi chơi nhưng còn 1 vài thắc mắc mong được các bác trên OS chỉ giáo. Em ko rõ là chẳng hạn mình đang đi đường trường mà muốn rẽ phải thì xi nhan phải xong có cần đánh lái chạy lane phải trong cùng không? chẳng hạn như đường đó có 1 lane xe ô tô thì như thế nào? rồi đường đó có 2 lane ô tô thì khi rẽ phải có nên ở lane phải ô tô rồi rẽ hay chuyển qua làn xe máy chạy luôn ạ????????

Hạng B1
8/2/18
67
22
8
Thực sự câu hỏi cũng khá chung chung không trả lời hết được, vì làn đường có nhiều loại (có dải phân cách/không phân cách) và các biển báo quy định làn đường khác nhau, tốt nhất cứ theo biển hướng dẫn làn đường mà theo, không có biển thì phán đoán tương đương
Khi rẽ thì không ép sát vào làn xe máy...

Hạng B2
30/12/10
492
337
63
56
Chào các bác trên OS, em là tài mới nên chưa rành đi đường trường nhiều, mà mốt là em xách con xe lên và đi chơi nhưng còn 1 vài thắc mắc mong được các bác trên OS chỉ giáo. Em ko rõ là chẳng hạn mình đang đi đường trường mà muốn rẽ phải thì xi nhan phải xong có cần đánh lái chạy lane phải trong cùng không? chẳng hạn như đường đó có 1 lane xe ô tô thì như thế nào? rồi đường đó có 2 lane ô tô thì khi rẽ phải có nên ở lane phải ô tô rồi rẽ hay chuyển qua làn xe máy chạy luôn ạ????????
Nếu làn đồng cấp (ko dành riêng cho ô tô hau xe máy - nhìn biển báo) thì đi làn nào cũng được, lưu ý ko đè vạch liền.
Nếu là dành riêng thì đi theo làn ô tô, bắt đầu vào ngã tư thì rẽ, nhớ quan sát gương chiếu hậu bên phải để nhường xe máy đi thẳng ở bên phải mình.
Thân ái.

• Like
Reactions: Calvin Khanh
Hạng B2
4/10/17
125
58
28
48
Chạy theo biển báo và vạch kẽ đường chứ, bạn hỏi vậy đâu ai chỉ được. Gần tới ngã tư cứ nhìn biển phân làn rồi theo nó mà chạy thôi. chạy vài lần quen thôi bạn à, chậm chắc.

• Like
Reactions: hoangnghidung
Hạng B2
17/4/15
412
747
93
43
a.Calvin thấy post đi hoài, mà sao lại tự nhận là chưa đi nhiều... :D

Hạng B2
17/9/18
122
21
18
30
a.Calvin thấy post đi hoài, mà sao lại tự nhận là chưa đi nhiều... :D
Thú thật với bác trước khi post bài này mình mới đi Cần Giờ thôi, sau đó mới đi VT, Tây Ninh, rồi lại đi VT, tính đến giờ mình đi cũng nhiều rồi, mà cái chuyện đó mình thì cứ chạy theo cảm tính thôi bác :D