Tập Lái
14/12/11
13
0
0
Em mua xe lần đầu tiên, hôm nay là mùng 2, các bác có ai đã từng cúng xe chưa? Xin chỉ dùm em cách cúng, đồ cúng. Em nghe có người nói nên mở máy người thì nói ko nên mở máy vì mở là phải mở hoài, các bác cho em lời khuyên nha. Xin cảm ơn rất nhiều
Sau khi mod edit nội dung câu hỏi cách cúng xe mùng 2 và 16 để anh chị có thể tham khảo thêm.​

Bài Cúng Xe Ngày 16 Hàng Tháng​

Chiếc xe nói chung là vật dụng gắn liền với người chủ, tại Việt Nam nó còn là tài sản và có khi là cả một cơ nghiệp.

Nên thông thường khi mua mới một chiếc xe (ngay cả với xe máy), với mong muốn luôn được bình an và may mắn thì chủ xe thường chọn xem ngày tốt trong tháng rồi sắm lễ vật để cúng xe. Ngoài ra người kinh doanh dịch vụ thông qua phương tiện xe thường tổ chức cúng xe định kỳ: Người miền Nam, miền Trung vào ngày mùng 2 và 16 hàng tháng, còn người Bắc cúng xe vào mùng 1 và 15 âm lịch.

Cách cúng xe lúc mới mua xe và cúng xe hàng tháng thông thường không khác nhau, là tâm thành của chủ xe với chốn đất đai, các chư vị bề trên (mang ý nghĩa tâm linh).
cách cúng xe mùng 2 và 16

Văn Cúng Xe Hàng Tháng Mùng 2 16​

Chia sẻ đến bạn nội dung bài văn khấn cúng xe hàng tháng trong 2 ngày mùng 2 và 16 âm lịch.

Hôm nay, Ngày … Tháng … Năm …

Tên họ người chủ cúng xe: …

Cung Thỉnh:

Chư vị Thần Linh, Thần hoàng bổn cảnh, Thổ Địa, chư thánh chư thần cư ngụ và cai quản nơi đây, những vong linh ở quanh đây.

Mời chư vị giá đáo đàng tràng thọ hưởng phẩm vật, hộ trì cho con là…… và chiếc xe mang biển số…….. xuất hành được bình an, làm ăn luôn thuận lợi, mọi việc tất thành, cầu tài được tài, cầu lợi đắc lợi.

Con xin tạ ơn !!!

(Rót 3 lần rượu, châm một lần trà, khấn 3 lần, sau cùng là mời nhận phẩm vật cúng xe).
Trên đây là cách cúng xe mùng 2 và 16 anh chị có thể tham khảo thêm

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/12/06
759
60
28
mình cũng mới mua xe.., cũng thinking là cúng xe... nhưng kg biết làm thế nào...!!!, lót dép chờ các Bác....

Hạng D
8/12/10
2.614
101
63
HCM
Mở máy hay không có quan trọng đâu bác,em thì cúng 3 cây nhang và 1 dĩa trái cây rồi đốt 1 phần đồ cúng.Còn chuyện mở đèn hay mở máy em thấy không quan trọng lắm,sao cũng được.

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam
Thông thường xe kinh doanh hay cúng vào 2 ngày này , khi cúng có mở máy + mở đèn. Tuy nhiên xe nhà thì cũng tuỳ vào từng trường hợp. Có kiêng có lành mà !:D

Hạng B2
17/2/11
115
43
28
tphcm
gửi Bác
cúng xe là 1 niềm tin vào tâm linh rất tốt và phải nói là hơi bị linh :)
Bác cúng vào chập choạng tối nhé
1 cái mâm:
1 đĩa bánh
1 đĩa muối và gạo
1 chung nước
3 cây nhang
khi cúng Bác khấn vái tên tuổi địa chỉ, xin các vị khuất mặt, thần linh cho việc vận chuyển đi lại bình an thuận buồm xuôi gió.
nhan tàn Bác chăm nước lần nữa, xong bưng giấy đem đốt, muối gạo đem rải chung quanh hay trước nhà cũng được, bánh thì ăn hay rải chung với gạo và muối đều được
nhớ lúc rải nhớ trộn chung muối và gạo lại, khi cúng thì để riêng!
thân!

• Like
Reactions: NoFear and tonybom
Hạng C
17/7/11
850
1.173
93
magicmit nói:
gửi Bác
cúng xe là 1 niềm tin vào tâm linh rất tốt và phải nói là hơi bị linh :)
Bác cúng vào chập choạng tối nhé
1 cái mâm:
1 đĩa bánh
1 đĩa muối và gạo
1 chung nước
3 cây nhang
khi cúng Bác khấn vái tên tuổi địa chỉ, xin các vị khuất mặt, thần linh cho việc vận chuyển đi lại bình an thuận buồm xuôi gió.
nhan tàn Bác chăm nước lần nữa, xong bưng giấy đem đốt, muối gạo đem rải chung quanh hay trước nhà cũng được, bánh thì ăn hay rải chung với gạo và muối đều được
nhớ lúc rải nhớ trộn chung muối và gạo lại, khi cúng thì để riêng!
thân!
Khi cúng Bác cũng phải hứa với Cô hồn các đẵng, các vị khuất mặt khuất mày là Bác sẽ chạy xe an toàn, tuân thủ luật lệ giao thông và có trách nhiệm với người đi đường nũa.
Thân!

Hạng D
5/8/06
2.080
32.168
113
Cúng nhớ cẩn thận củi lửa nhe bác. Thắp nhang coi chừng nó bay tùm lum thì chít. Cháy xe do cúng cũng nhiều lắm nha các bác.

• Like
Reactions: hunggdinh
Hạng D
18/12/07
3.456
570
113
Nếu là tâm linh thì bác làm giống em thử xem, 2 chiếc xe em mua gần đây đều đưa cho các thầy quen trên chùa "điểm nhãn", đại loại làm cho xe tránh được xui xèo trên đường, từ đó đến nay 2 chiếc này em đi chưa hề bị va quẹt hay chuyện gì hết, chắc cũng do ăn ở hiền lành hay theo tâm linh là chiếc xe "thấy đường" để chạy. :D

Tập Lái
14/12/11
13
0
0
Cảm ơn các bác, tình hình là bữa mùng 2 vừa rồi (thứ 2) e cũng có cúng xe rồi, e cũng có hỏi trước nên được chỉ chuẩn bị các đồ như sau
1. 1 con gà luộc
2. bánh, kẹo, đậu phộng luộc, bắp
3. trái cây
4. hoa
5. gạo, muối
6. giấy tiền vàng bạc
7. nước sạch
rồi thành tâm khấn. Vậy thôi àh, chủ yếu lễ bạc tâm thành. Cám ơn Bác Kingo nha. Em cũng có nhờ thầy quen cúng xe dùm, thầy quen nên mình cũng nhờ mùng 9 này cúng toàn bộ xe, an vị Phật Quan âm bồ tát (vì mùng 9 là vía Quan âm). Sẵn có biển số mới làm luôn. Đây chỉ là tâm linh thôi, có bác thấy đúng,nên làm cũng có bác thấy là vô ích. Còn e thì tin để yên tâm thôi, lái cẩn thận thì chắc chắn rồi, vì xe chở cả nhà mình mà. Có vài điều chia sẻ với các bác vậy.

Hạng B1
27/11/05
96
19
8
HCMC
Lúc trước nhà có xe tải thì một tháng em cúng 2 lần, sau này đi xe con thì chỉ cúng năm 2 lần vào cuối năm AL và rằm tháng 7, vẫn theo thói quen cúng xe tải: nổ máy, bật 4 đèn xi nhan (bật đèn hazard), mở đèn pha, trong khi cúng bấm còi vài cái để các bậc khuất mặt chứng gíám. Đồ cúng thì như mấy bác kể ở trên, vì cúng năm 2 lần nên thêm con gà