Hạng C
22/12/11
589
18.141
93
Đã có nhiều bài về nhớt nhưng vẫn còn thiếu sót
Hôm qua, họp mặt các kỹ sư dầu mỏ gặp lại bạn bè cũ mình có tập hợp một số tổng kết sau:
VN là xứ nóng, hầu như hãng xe nào cũng dùng nhớt 20W-50 cho chu kỳ đầu tiên. Nó hơi đặc chút , (sẽ hao xăng hơn khoảng 0,04% so với 0-40W) nhưng bảo vệ động cơ tốt trpng giai đoạn đầu sinh cáu cặn vì độ nhờn hợp lý ở nhiệt độ cao (ko bị quá loãng khi nhiệt độ máy cao, làm tấm đệm tự nhiên giữa cáu cặn với thành xi lanh và piston
Sau đó đổi sang 15-40W ( miền Nam) hay 0-40W miền Bắc ( nếu bạn có ý định chạy đến Sapa mùa đông)

Nhớt 5W-30 là nhớt chỉ dùng cho xứ ôn đới hoặc phía Bắc bán cầu (mùa lạnh) ( Có lẽ VN và đặc biệt là phía Nam đừng bao giờ dùng nhớt này), ở VN dùng nhớt này thì máy mau mòn hơn so với dùng nhớt 40 hoặc 50, nhưng bù lại ít hao xăng ( không đáng kể) vì độ nhờn thấp, máy ít bị cản.
Nhưng có một vấn đề đáng nói là đường sá ở VN không nên dùng nhớt có cấp từ SEA 30 trở xuống.
Đường sá VN có 2 đặc điểm làm nhớt mau xuống cấp là bụi và ẩm ( mùa mưa) , ngoài ra một lý do rất quan trọng là đường VN quá xấu do các quan chức đớp hít ODA quá nhiều khiến piston và thành xilanh bị va đập vào nhau ở cường độ cao gấp 70 lần so với đường Âu Mỹ! Điều này khiến bạn dùng một nhớt loãng như nhớt SEA từ 30 trở xuống xe gây hại xe, xe máu xuống cấp và động cơ sẽ kêu như chày giã gạo sau một vài năm!

Nếu cưng xe và dung hòa giữa KHÔNG HAO XĂNG VÀ VẪN BẢO VỆ MÁY, mùa đông hay mùa hè, ở phía Nam hay Bắc VN ....dùng nhớt 0W-40 hoặc 15-40W là hợp lý nhất cho đường sá Việt Nam.
Có rất nhiều thương hiệu có chỉ số này , có thương hiệu đạt đến cấp API SN đụng nóc ( nó có thể dùng để chạy ở Sapa lạnh cóng mùa đông cho đến Bình Phước đỏ lửa mùa hè) thiên hạ giang hồ chả còn loại nào cao hơn nữa.

Thực tế kiểm nghiệm thấy sau khi đổ nhớt này, xe chạy rất mượt và máy êm hơn khoảng 15%, nhiều khi chả nghe tiếng máy nên hôm rồi đang ngồi trong xe và đã đề máy rồi, thấy máy êm quá tưởng chưa nổ máy lại quay chìa khóa phát nữa !

Hạng D
11/3/11
1.608
116
63
TP.HCM
SN liệu có đặc quá không bác?

Bác tư vấn thêm vài hiệu nhớt lun đi ạ.

Tập Lái
30/9/09
38
1
8
Đồng Nai
SN là phẩm cấp, đâu phải là độ nhớt mà đặc với lỏng. xe chạy tải nhiều, ép máy nhiều có nên dùng xxW-50 không nhỉ?

Hạng C
22/12/11
589
18.141
93
madguy nói:
SN liệu có đặc quá không bác?

Bác tư vấn thêm vài hiệu nhớt lun đi ạ.

SN là cấp phẩm chất, phẩm chất này hiện nay đụng nóc đỉnh Everest rồi, có nghĩa là nhớt tốt nhất: chống mài mòn, phủ ngay lớp bảo vệ khi động cơ bắt đầu đề, bền nhiệt ....

Em ngại cái vụ đưa ra tên nhớt cụ thể, mấy bác sale trong này sẽ giãy nảy lên mất, mất công hiểu lầm PR cho một hãng nhớt cụ thể nào đó...
Bác Thuc-CK : không chỉ xe tải mà ngay xe hơi nếu chạy trong điều kiện khác nghiệt ( nóng, bụi, ẩm và dốc...) cũng nên dùng 0W- 20W-50
Bác Minh chạy Landcruser ở Đà lạt bác ấy toàn dùng 20W-50 và cấm cho nhớt khác vào.( lên dốc xuống dốc như ngựa)

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
Em gnhe nói loại Mobil 1 là cao cấp nhất hiện nay. Sử dụng sản phẩm nào (giữa Gold và loại màu bạc)
phù hợp hơn vậy bác chủ?
[

Hạng C
22/12/11
589
18.141
93
Nissan89 nói:
Em gnhe nói loại Mobil 1 là cao cấp nhất hiện nay. Sử dụng sản phẩm nào (giữa Gold và loại màu bạc)
phù hợp hơn vậy bác chủ?
[

Nhớt hãng nào ( Castrol, Mobil, Shell, Motul, Total, Caltex, BP, Agip....) cũng có phân khúc trung bình, khá , tốt và cao cấp bác ạ. Em sẽ không nêu một cái tên cụ thể nào để tránh hiểu lầm, nhưng việc chọn thì quá dễ.
Vấn đề là mình chọn cấp độ cho đường sá VN thôi.
Ở VN tiêu chuẩn tốt nhất cho xe xăng là API SN và dải 0W-40/ 10W-40/ 15W - 40 mà dùng
API SM và dải 0W-40/ 10W-40/ 15W - 40 tốt thứ nhì.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Có gì mà ngại các bác ơi, em không phải sâu xia j nhé....Nó là Castrol Egde - Fully Synthetics đạt API SN hình như bán gần 1.6 triệu/bình 4 lít thì phải.....Em thì chi dám dùng Magnatec 10W-40 SM thôi, mà cũng thấy ngon lém rùi...Để sau này thử thêm Shell Helix HX-7 xem sao?

Hạng D
8/9/07
3.995
275
83
52
Ặc! 1,6 tr/4 l hả bác? Có một loại ngon bổ rẻ em cũng ngại không muốn nói ra, bác nào cần biết thì pm nhé!

• Like
Reactions: Bach Hoang