Hạng B2
21/9/15
112
403
63
Tp Hồ Chí Minh
[xtable]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Làm sạch xe ngay tại nhà sẽ giúp chủ sở hữu tiết kiệm được nhiều chi phí - Ảnh minh họa{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]

Vệ sinh xe là việc làm cần thiết để ngăn chặn hiện tượng han gỉ và đem lại cho “xế yêu” một vẻ ngoài sáng bóng. Tuy nhiên, không nhất thiết phải mang xe ra các xưởng dịch vụ, mà người dùng có thể thực hiện một số cách thức ngay tại nhà.
Sau một thời gian dài nắng ráo và trời bất ngờ đổ mưa, chắc chắn, kính chắn gió xe sẽ loang nổ do bụi bẩn gặp nước. Lúc này, việc tài xế cần làm là đổ coca lên kính (nhớ chắn một chiếc khăn phía dưới để phòng trường hợp lớp sơn mui xe có thể bị hư hại). Bọt coca có thể đánh bay các bụi bẩn. Mặc dù vậy, bạn cũng đừng quên rửa sạch coca bằng nước sạch, nếu không toàn bộ công sức sẽ trở nên vô ích, thậm chí còn “thu hút” thêm bụi bẩn.
Khi gặp nước mưa, các chi tiết kim loại trên xe có nguy cơ bị han gỉ. Một cách phòng chống hiệu quả là bạn chỉ cần đổ một chén dầu hỏa vào thùng nước (khoảng 12 lít). Sau đó bạn dùng khăn sạch thấm dung dịch này để lau toàn bộ thân xe. Như vậy, khi trời mưa, nước mưa sẽ không có “cơ hội” bám lại trên xe.

[xtable]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Lau vỏ xe bằng dầu xả chứa chất lanolin{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Giấy ướt trẻ em có công dụng rất tốt để lau kính chắn gió và các cửa sổ xe khi có bụi bẩn. Vì vậy bạn hãy luôn để sẵn một hộp giấy ướt trẻ em trong ngăn chứa đồ để sử dụng khi cần.
Không những tốt cho tóc, dầu xả chứa chất lanolin còn có thể được dùng để đánh bóng bề mặt xe hơi. Thậm chí, chúng có tác dụng đẩy lùi nước mưa.
Đổ khoảng 60ml dung dịch ammonia vào 1 lít nước, cho vào chai nhựa có đậy nắp kín và để trong xe. Đây sẽ là một “trợ thủ đắc lực” cho bạn khi cần làm sạch cửa sổ và kính chắn gió. Bất cứ khi nào kính chắn gió bị bám đầy bụi bẩn, bạn chỉ cần thấm dung dịch vào một miếng bọt biển và dùng nó để lau lên các bộ phận cần làm sạch. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý lau khô cửa kính lại bằng vải mềm hoặc khăn giấy.​
[xtable]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Làm sạch cần gạt nước bằng dung dịch ammonia {/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Khi lưỡi cần gạt nước bị bẩn, chúng có thể khiến kính bị mờ, ảnh hưởng đến khả năng quan sát của tài xế. Bạn hãy trộn khoảng ¼ chén ammonia với 1 lít nước lạnh. Sau đó, hãy nhẹ nhàng nhấc lưỡi gạt và lau sạch cả hai bên bằng vải mềm hoặc khăn giấy đã nhúng trong hỗ hợp trên. Cuối cùng, bạn đặt chúng lại vị trí ban đầu sau khi đã lau khô.
Trong trường hợp những dung tịch “tự chế” kể trên không có hoặc muốn thử phương pháp khác, bạn cũng có thể đổ 3 chén rượu vodka, 4 chén nước cùng 2 thìa nước rửa bát. Đậy chặt nắp và lắc đều, hỗn hợp này cũng có công dụng làm sạch hiệu quả, bạn có thể cất giữ để sử dụng dần.​

Hạng B1
25/4/15
53
13
8
38
pasal.edu.vn
em toàn mà ra cửa hàng để người ta làm sạch thui đọc được bài này giờ em đỡ phải mang ra tiệm nưa ạ

Hạng D
1/7/16
1.010
4.872
113
Hay đó bác, nhưng mà em toàn ra ngoài rửa xe họ dọn hết cho rồi
- Sau 1tg, bạn thử lầy đèn pin hoặc đèn flasd đt rọi vào, sẽ nhìn thấy cái quần tròn đều đều :).
- Mấy chỗ rửa xe nhỏ, 1 cái xô xà bông (lẫn 1 đống đất cát) + 1 cái giẻ duy nhất chùi hết cái xe. Sau đó cũng 1 cái khăn duy nhất lau khô hết cái xe :)

Cảm ơn bài viết của bác chủ. Tuy nhiên em có chút thắc mắc ở cách 2 đó là dùng dầu hỏa pha nước bôi lên toàn bộ xe. Theo kiến thức của e thì dầu hỏa có hại cho sơn. Tất nhiên ko thấy liền tác hại nhưng dùng lâu sẽ ăn mòn hay gây ngả màu sơn. Không biết dầu hòa của bác ở đây là loại như thế nào ạ?

Với em cũng muốn cung cấp thêm một chút thông tin, nếu các bác tự chăm sóc ở nhà, quan trọng nhất là sau mỗi lần rửa xe, đi mưa hay bất cứ khi nào xe các bác bị dính nước, phân chim hay nhựa cây thì các bác nên lau sạch ngay sau đó, tránh trường hợp để quá lâu ngày, nước bay hơi để lại các thành phần khoáng trong nước (nước cứng) hay chất axit trong nhựa cây và phân chim sẽ ăn mòn bề mặt sơn, kim loại, kính. Để lâu quá chỉ còn cách đem ra tiêm đánh bóng mới khắc phục được dù có dùng bất cứ loại dung dịch nào đi nữa.

Xước thì ko thể tránh khỏi rồi, chỉ là hạn chế bằng cách sử dụng khăn lau và kỹ thuật rửa xe. Các bác thích tự chăm sóc xe ở nhà chắc cũng nên dùng thử Wax hay Sealent để bảo vệ tốt bề mặt sơn.

Đôi khi chỉ là vài giọt nước thôi cũng làm nên chuyện rồi nên đừng chủ quan các bác nhé. Dành một chút thời gian lau sạch bề mặt xe sẽ giúp ích cho các bác nhiều lắm đấy.

• Like
Reactions: BroDetailing.vn