Hạng C
16/4/12
988
50.263
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Nhân có cậu ra đi vì đột qụy bên thớt kia, tớ tha cái này về chắc cũng giúp ích chút xíu

Cách ngăn chặn cơn đột quỵ
Kiểm soát cân nặng, huyết áp, lượng đường trong máu và ăn uống lành mạnh, tập thể dục thường xuyên… sẽ giúp bạn ngăn chặn cơn đột quỵ.
Đột quỵ là một cấp cứu y tế đe dọa tính mạng, xảy ra khi dòng máu lên não bị gián đoạn hoặc ngừng hoàn toàn. Các triệu chứng thường gặp khi bị đột quỵ là không nhìn rõ, mắt mờ dần, nói lắp bắp, rối loạn diễn đạt; yếu tê liệt các tay, chân; khó thở, tim đập nhanh... Một số nguyên nhân gây đột quỵ có thể là suy tim, bệnh động mạch… mà không được kiểm soát.

Đột quỵ rất nguy hiểm, khả năng tử vong và tàn phế rất cao, và thường xuất hiện một cách bất ngờ, khó chuẩn đoán trước, vì vậy mọi người nên chủ động phòng bệnh. Boldsky đưa ra một số lời khuyên hữu ích nhất mà bạn nên làm để ngăn ngừa đột quỵ.

cach-ngan-chan-con-dot-quy
Ảnh: BoldSky.
Tập thể dục thường xuyên

Tập thể dục là một phép lạ mang đến cuộc sống khỏe mạnh. Vận động thể chất đều đặn sẽ giúp bạn đốt cháy calo, giữ cho huyết áp ổn định và quan trọng nhất là làm giảm nguy cơ đột quỵ.

Giảm cân

Theo một số nghiên cứu, những người thừa cân có nhiều khả năng bị đột quỵ. Vì vậy, điều quan trọng là bạn nên giữ chỉ số BMI ở mức ổn định.

Kiểm soát huyết áp

Những người có mức huyết áp cao có nguy cơ cao bị đột quỵ. Tăng huyết áp là một trong những nguyên nhân hàng đầu của đột quỵ. Nó được coi là một kẻ giết người thầm lặng.

Kiểm soát mức đường huyết

Lượng đường trong máu cao, kéo dài ảnh hưởng đến mạch máu là nguyên nhân tiềm ẩn gây ra cơn đột quỵ. Hãy giám sát đường huyết một cách thường xuyên và đến bác sĩ kiểm tra nếu lượng đường trong máu cao.

Bỏ hút thuốc

Thực tế cho thấy, những người hút thuốc có nguy cơ cao bị đột quỵ.

Chế độ ăn lành mạnh

Nên có một chế độ ăn uống cân bằng để bảo vệ mình khỏi một cơn đột quỵ. Hãy tránh xa các đồ ăn nhanh và tăng cường rau xanh, hạn chế thịt đỏ… Chế độ ăn lành mạnh không chỉ để ngăn ngừa đột quỵ mà còn giúp chống lại các bệnh mãn tính khác.

Giám sát mức cholesterol

Kiểm tra về mức độ cholesterol xấu thường xuyên là việc làm không thể thiếu khi phòng ngừa đột quỵ. Mức cholesterol xấu tăng cao sẽ khiến bạn nhanh chóng phải đối mặt với các bệnh về tim mạch và đột quỵ.

Tránh stress

Stress là một trong những nguyên nhân hàng đầu gây đau tim và đột quỵ. Nó được biết là tác nhân gây hại cho các mạch máu, hệ thống tim mạch và tăng nguy cơ đột quỵ.

Hạn chế rượu

Các buổi chè chén say sưa sẽ làm hại đến sức khỏe của bạn. Các chuyên gia tin rằng uống quá nhiều rượu sẽ khiến bạn đối mặt với nhiều bệnh tật, trong đó không thể không kể đến là cơn đột quỵ bất ngờ.

Lê Nga

http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tu...ium=box_suckhoe_home&utm_campaign=boxtracking

Hạng D
13/12/06
1.078
6.112
113
Bệnh viện Tâm Thần TW2 có khoa chống đột quỵ

Hạng C
16/4/12
988
50.263
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Cũng dịp này chia buồn gia quyến cậu THA.
Giờ ko nói trước được điều gì, đột quỵ có thể từ thói quen sinh hoạt, nhưng cũng có thể từ công việc và hiện nay thêm mối nguy là đột quỵ đến từ thực phẩm bẩn, độc hại nhiễm hóa chất ( kiểu thịt heo nhúng thuốc Tàu thành thịt bò ở các quán phở )....
Cái này cần một sự điều tra khoa học, nhưng cái xứ Vịt này thì khó mong.
Cho nên tránh được cái nào , tốt cái đó....

P/S:
Nhân tiện thấy vài cậu bên thớt cậu Newbie - THA cứ hay học đòi chia buồn bằng tiếng Tây với chữ "rip" rất ư là ngớ ngẩn.
Nếu viết thường "rip" thì nó là verb với nghĩa "xé".
Người ta đã chết mà cứ xông vào đòi .... xé là nghĩa làm sao?

Phải viết hoa (ko cần dấu chấm cách cũng được)
RIP/ˌɑː.raɪˈpiː/ = Rest In Peace (an nghỉ)

Hạng C
22/9/11
563
57.037
93
Cám ơn Bác chủ đã chia sẽ..........
Bạn bè Em ( sinh 69,70,71) ra đi khoảng 8 mạng vì ung thư và đột quị , lạ 1 điều là các vị này đều sống rất lành mạnh: 1 vợ , không hút thuốc, rượu bia rất ít, chiều nào cũng cầu lông, te nít, đá banh....

Đám còn lại bê tha như Em thì giờ này vẫn chưa (hay sắp) tèo thì không biết....!

Hạng D
12/9/09
1.787
62.623
113
Sai Gon
Thêm 1 điều tạo thói quen trong sinh hoạt, nằm ngủ khi thức dậy không nên đứng lên di chuyển đột ngột.
Mình thức dậy lăn qua lăn lại tí, xong ngồi dậy nhìn ngang nhìn ngửa tí, đứng lên chậm rãi bước...

Hạng D
13/1/12
2.664
89.189
113
Cám ơn Bác chủ đã chia sẽ..........
Bạn bè Em ( sinh 69,70,71) ra đi khoảng 8 mạng vì ung thư và đột quị , lạ 1 điều là các vị này đều sống rất lành mạnh: 1 vợ , không hút thuốc, rượu bia rất ít, chiều nào cũng cầu lông, te nít, đá banh....

Đám còn lại bê tha như Em thì giờ này vẫn chưa (hay sắp) tèo thì không biết....!
Ý anh lag giờ em phải gái gú nhậu nhẹt lên hả ? :) ... để về hỏi vợ cái đã .:3dcuoi:. trời kêu ai nấy dạ .... tháng trước thằng bạn DH cũng đi vì tai biến U40