Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Em đang gặp một vấn đề rất lớn là dạo này nhiệt độ trong xe em Escape rất nóng khi đi vào buổi trưa nắng, mặc dù đã có dán Vkool kiếng trước, và 4 kiếng 2 bên ( loại grade cách nhiệt xịn nhất). Khi mới dán Vkool khoảng tháng 12 năm ngoái thì đi nắng rất tốt, xe khá mát, nhưng khoảng 2 tuần gần đây thì trở nên nóng kinh khủng, lý do có phải là do thời tiết nắng nóng hơn hay là do Vkool bị lão hoá?

Thêm nữa, xe em có sunroof, lúc trước đi nắng thấy bình thường, nhưng bây giờ thì hơi nóng rất khủng luôn quầng trên trần xe, cảm giác đầu tóc cứ như đang bị sấy nóng. Sờ thử vào tấm trần xe che sunroof thì nóng hổi, có phải là miếng thuỷ tinh sunroof bị lão hoá không chịu nổi hơi nóng mặt trời hay cũng tại do thời tiết?

Em đã xem thời tiết mấy ngày qua thì thấy nhiệt độ cũng chỉ khoảng 32-34 độ, cũng nóng như vào tháng 12 khi em mới dán Vkool. Vậy nguyên nhân chính xác là do như thế nào và làm thế nào để khắc phục? Em định tính dán Vkool cho sunroof luôn, nhưng e rằng không cải thiện được bao nhiêu, vì thấy các kiếng dán Vkool sờ vào cũng rất nóng khi đi buổi trưa.

Cám ơn các bác.

Hạng F
5/3/05
8.717
71.648
113
đây
trên nóng dưới lạnh là bình thường, bác tắt chế độ thổi gió xuống dưới đi, để thổi trên thôi, dùng 1 (hoặc 2) cửa gió bẻ cho nó thổi hướng lên trần là mát đều

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
Xe bác chắc màu đen?? Bác thử nghiên cứu dán nóc xe (phía bên ngoài) bằng giấy phản ánh sáng như giấy bạc chẳng hạn có lẽ đỡ nhiều

Hạng B2
18/5/08
224
87
28
TPHCM
Có thể do xe màu đen nóng hơn đấy Bác
xe Em cũng màu đen .trưa nắng ngồi lái rát tay . cũng dán fiml cách nhiệt xịn đàng hoàng .
Như bác tuanle nói là hất 1 hoặc 2 cái cửa gío lên trên nhưng khổ nỗi cái Lazer AT của Em chỉ hất cửa gió lên được khoảng 45 độ thôi .

Các Bác đi xe màu bạc hoặc trắng thì thế nào ?

Hạng F
5/3/05
8.717
71.648
113
đây
45 độ là đc rồi bác, mấy hôm nay công nhận Sài gòn nóng thật, có bữa em thấy báo 36-37 độ, ngồi trong xe mà cái mặt nóng ran, bác lấy cái cửa gió bên cửa sổ tài hất lên trần hướng vô trong, cái cửa gió giữa thì để thổi ngang vô phần bẻ ngực là mát đều, dán kính hạn chế phần nào chứ đâu có mát lạnh đc, nếu không sợ xấu bác mua tăng cường thêm mấy cái rèm cửa (loại móc vô kính lên xuống theo kính) là mát hơn V-KOOL nữa

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
HD Stone nói:
Có thể do xe màu đen nóng hơn đấy Bác
xe Em cũng màu đen .trưa nắng ngồi lái rát tay . cũng dán fiml cách nhiệt xịn đàng hoàng .
Như bác tuanle nói là hất 1 hoặc 2 cái cửa gío lên trên nhưng khổ nỗi cái Lazer AT của Em chỉ hất cửa gió lên được khoảng 45 độ thôi .

Các Bác đi xe màu bạc hoặc trắng thì thế nào ?

Màu sậm, nhất là màu đen có khả năng hấp thụ nhiệt rất lớn, nên nóng hơn các xe màu sáng bác ạ. Xe của em màu bạc, để giữa nắng vào xe mở điều hòa khoảng 5 phút sau là mát bình thường.

Hạng B2
22/2/08
162
69
28
ok vậy là khả năng nhiều nhất là do thời tiết nắng nóng hơn và do màu đen của xe nên hấp thụ nhiệt cao hơn. Thế thì em sẽ thử giải pháp hất cửa quạt gió tập trung lên trần thử xem có cải thiện được không, nhưng thật sự bác nào đã dán Vkool hay các loại film cách nhiệt khác mà sau một thời gian sử dụng thì thấy giảm hiệu quả tính năng cách nhiệt không? Ý em muốn nói là khả năng film cách nhiệt bị huỷ hoại theo thời gian tiếp xúc liên tục với các tia bức xạ trong ánh nắng mặt trời?  

Hạng F
7/9/07
13.429
308
83
Dặm đường gió bụi
đó là do thời tiết bác ạ. nhiệt độ vẫn bình thường nhưng ánh nắng nhìn rất chói chang, khó chịu lắm. chẳng hạn như nắng tháng 8, 9: nhìn không nóng, nhưng mau đen da lắm.
dạo này trời nắng nên em cũng ngán xe máy, chịu khó mở 3 lớp cửa, lấy xe 4b chạy. xe em dán 3M, vẫn ổn. dán được gần 1 năm rồi!

Hạng D
17/7/06
3.634
180
63
Xe em dán VKool 2 năm rồi mà đâu thấy film bị lão hóa đâu Bác.
Chẳng qua là dạo này trời nóng quá, xe Bác có sunroof và xe màu đen nên nóng hơn bình thường thôi. Bác chịu khó tìm chỗ đậu xe dứoi bóng cây, chỗ râm mát và hạ kính ở 4 cửa xuống 1 tý để nhiệt độ lưu thông giữa ngoài và trong xe. Như thế sẽ thấy bớt nóng thôi.

Hạng D
16/8/07
1.902
606
113
53
tuanle nói:
trên nóng dưới lạnh là bình thường, bác tắt chế độ thổi gió xuống dưới đi, để thổi trên thôi, dùng 1 (hoặc 2) cửa gió bẻ cho nó thổi hướng lên trần là mát đều

Đúng rồi, hướng lên trần ấy, mát ngay.