Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách thăm dầu hộp số tự động?

Tập Lái
28/3/19
34
4
8
53
Các bác cho e hỏi khi thăm dầu hộp số tự động thì phải thăm khi máy đang nổ phải không ạ?
Các bác cho hỏi cách sử dụng que thăm dầu hộp số tự động) như thế nào là đúng vậy:
1. Cắm đến khi chạm vào cao su làm kín thì dừng lại.
2. Cắm hoàn toàn (Vị trí đóng hoàn toàn que thăm)
Nếu làm như cách 2 mà cao hơn vạch HOT thì phải hút bớt ra ah. Các bác giúp với nhé.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
21/10/15
21
5
3
Dạ tùy vào những dòng xe có những cách thăm nhớt hộp số khác nhau ạ. Nhưng với những dòng có ốc thăm thì nên nổ máy ạ.

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
Em nghe thợ nói thế này: Nổ máy, chuyển số P - R - N - D rồi trở về P (mục đích để bơm dầu hoạt động), rồi mới rút que thử: tùy máy nguội hay nóng mà có 2 vạch trên - dưới.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Dầu hộp số nên thăm khi máy đang nỗ vì động cơ nóng lên, dầu trong hộp số sẽ giản nỡ thể tích.Khác với dầu động cơ cho dù máy nóng ngay nguội ,thể tích nó chả thay đổi là mấy

Hạng B2
23/10/14
220
267
63
Các bác cho e hỏi khi thăm dầu hộp số tự động thì phải thăm khi máy đang nổ phải không ạ?
Các bác cho hỏi cách sử dụng que thăm dầu hộp số tự động) như thế nào là đúng vậy:
1. Cắm đến khi chạm vào cao su làm kín thì dừng lại.
2. Cắm hoàn toàn (Vị trí đóng hoàn toàn que thăm)
Nếu làm như cách 2 mà cao hơn vạch HOT thì phải hút bớt ra ah. Các bác giúp với nhé.
Bác đọc hướng dẫn sử dụng trong xe bác nhé. Thường nó sẽ như sau:
1 - cho xe nổ máy cho đến khi nhiệt độ dầu đạt 70-80 độ C (tốt nhất bác chạy vài vòng)
2 - Cho xe trải qua tất cả các số (1, 2, D, N, R), mỗi số khoảng 5 giây.
3 - Chuyển về số P
4 - cứ để nguyên máy nổ để kiểm tra.
5 - Kiểm tra ở vị trí Cắm hoàn toàn (Vị trí đóng hoàn toàn que thăm).
Đó là kiểm tra khi dầu HOT, quá vạch HOT thì dùng ống tio mua ở tiệm thuốc hút bớt ra.
Còn kiểm tra mức COLD thì kiểm tra dầu không được thấp hơn mức đó khi hộp số nguội hẳn.