Hạng D
14/5/07
1.130
10
0
Em có cái Linksys WRT54G nên muốn sử dụng wireless nhưng không biết làm sao thiết lập thông số?
Cái khoản này em chuối không thể tả nên nhờ các bác giúp, em đang sử dụng dịch vụ internet tại Ca. Cảm ơn các bác trước.

Hạng D
RE: Cách thiết lập kết nối wireless?

Của bác dawn là loại nào? Em search thì hình như nó là cái Router Wifi, ko có chức năng Modem ADSL phải hem?

- Khi chưa thiết lập thông số Wifi thì bác phải Cắm 1 dây cable mạng (có kèm theo box) từ cái Router vào PC, mở trình duyệt web (Fire fox hay IE..), gõ 192.168.1.2 vào address, nó sẽ hiện ra page thiết lập thông số cho cái Wifi, bác nhập User là Admin, pass là Admin luôn, sau đó vào thiết lập tên và passw truy cập wifi.
- Sau đó bác cắm 1 đầu cable vào Router Linkksys, 1 đầu vào cái Modem, mở cái PC có Wifi và kết nối bình thường.
Good Luck! :D

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Cái của em đúng là chỉ có 4 port và 1 cổng ghi là internet.

Cắm 1 dây cable mạng (có kèm theo box) từ cái Router vào PC
Sau cái PC chỉ có 1 cổng Ethernet để nối từ modem đến đó, nếu ngắt là không nối mạng được? Em chuyển cái cable từ modem vào cổng internet của router, sau đó nối 1 cable giữa Router (1 trong 4 port) và PC nhưng không biết làm sao đặt thông số? và nối thế có đúng không?

Hạng D

Đúng rùi bác.
Mặc định là 192.168.1.1 là chỉnh cho Modem, 192.168.1.2 là chỉnh cho Router. User và pass đều là Admin. Nếu ko vào được thì phía sau cái router có nút Reset, bác lấy đầu bút bi chọc vào reset lại.
Em hok biết bên CA nó cái ADSL nó khác bên Vietnam như nào, nhưng mà nguyên tắc chắc cũng giống nhau thôi.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.885
113

Trích đoạn: dawn

Em có cái Linksys WRT54G nên muốn sử dụng wireless nhưng không biết làm sao thiết lập thông số?
Cái khoản này em chuối không thể tả nên nhờ các bác giúp, em đang sử dụng dịch vụ internet tại Ca. Cảm ơn các bác trước.

Cái của bác không hỗ trợ Modem, chỉ dùng làm wireless thôi! Mà bác đã có sẵn modem rồi,
bây giờ bác rút cái dây mạng đầu đang cắm vào Ethernet của PC ra cắm vào WRT54G tại port có ghi chữ Internet. Còn lại WRT54G có 4 port thì bác lấy 1 dây mạng (có sẵn bán theo WRT54G) cắm port bất kỳ trong 4 port đó và nối vào PC của bác.
Nếu bác muốn chặn password thì làm theo hưỡng dẫn của bác trên là OK.

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Em vừa làm xong rồi, thanks bác Highway Patrol và lienthanhquyet nhé

Hạng D
15/5/07
1.488
2.035
143

Em chỉ thêm 1 tí cho bác Dawn. Bác kiểm tra xem cái Modern và Access Point (cái Wirless) gateway có IP cùng là 192.168.1.1 không.
Nếu trùng thì sẽ bị đạp và Wirless sẽ không hoạt động được. Bác phải vào Access Point đổi lại gateway khác thì nó mới hoạt động bình thường.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

@dawn : chúc mừng bác đã làm xong . Loại sử dụng cho N.American rất dễ cài đặt . Cứ làm theo hướng dẫn, chả cần biết thông số , nó tự động nhận biết hết !
Tương tự hiệu Linksys mua tại VN (hàng Malaysia hoặc China , Taiwan) cài đặt cũng rất dễ ! Nhưng ... Em bị dính 1 cái mua về VN , cài đặt quá khó !!! [&:][8D] Lẽ ra phải tìm loại cho thị trường Asian ! Chỉ tại háu táu ham đồ rẻ !

:D