Đừng ngại, bác cứ việc nhích 1 chút, rồi mở cửa xuống xe kiểm tra.
Cứ lên xuống lên xuống 1 chút là xong.
Chả gì phải mắc cỡ. Em hồi mới tập lái cũng vậy. Cực 1 chút nhưng an toàn.
Bác nói đúng.
Vấn đề của lái mới, ngoài kỹ năng và "cảm giác xe" chưa có thì còn thiếu cả kiên nhẫn và bản lĩnh nữa.
Các bác vẫn hay sợ người ta biết mình mới lái nên ngại mở cửa xuống nhìn.
Nhưng kỳ thực cách tốt nhất để bảo vệ xe và nâng cao kỹ năng lái là xuống xe coi thật cẩn thận. Thậm chí là vài lần cũng được
Nói về việc "ra chuồng". Thực tế không ai hướng dẫn vì lùi vô khó hơn ra. Lùi vô được thì ra chắc chắn ra được. Trừ khi đâm đầu vô thì lùi ra mới khó; nên để "thoát tốt" thì đầu tiên phải chịu khó "re vô". Lỡ mà đâm đầu vô thì xác định là re lại khó khăn rồi.
Cái nữa, nói về các thủ thuật căn xe bằng "cúc áo", "gương hậu" blah blah,.. các bác đừng có theo. Muốn lái giỏi thì phải luyện cảm giác xe. Vì từng xe dài ngắn khác nhau, cúc áo này không giống cúc áo kia, gương hậu cũng thế... Cái thủ thuật của mấy ông thầy lang dạy lái xe chỉ là để bác thi đậu, lấy bằng cho sớm để mấy ổng kiếm cơm thôi. Cái này giống như các bác học tủ để đi đậu đại học đó mà.
Tóm lại, bác muốn thoát ra được thì phải KIÊN NHẪN và chịu khó "MẶT DÀY". Em lái 15 năm rồi, thi thoảng vẫn phải xuống coi là chuyện bình thường. Đậu cạnh Merc, Bim, Porche, chậm chút mà đỡ phiền

Hạng F
4/4/15
8.482
10.058
113
sài gòn
Theo Mình thì thế này:
Cách thoát chuồng hay vào chuồng nếu khe hẹp đều khó.
Đầu tiên nếu tài mới chưa quen xe thì có thể mua 2 cái kính nhỏ dán vào kính chiếu hậu, xoay sao cho ngồi ở ghế tài tư thế lái thì thấy được bánh xe sau (qua cái kính nhỏ này).
Khi canh thì thường canh hết về bên tài, dự phòng cho bên phụ. Vào chuồng thì chừa cửa cho xe kế bên nhé.
Còn góc đánh lái thì có thể thò đầu ra mà xem nếu chưa quen nhé
Lưu ý các anh bảo vệ các tòa nhà mà làm lơ thì phải đặc biệt cẩn thận, nhiều khi ảnh chả biết lái xe 4b nên không có kinh nghiệm làm lơ đâu, nghe lời ảnh có khi hốt hết đó. Có lần mình vào cái tòa nhà ngân hàng trên đường tôn đức thắng, anh bảo vệ làm lơ hướng dẫn vào chuồng thấy trớt quớt, mình kêu ảnh tránh ra để tự mình vào (mấy cái chuồng này hơi hẹp, có mấy cái cột nhà chà bá nữa), ảnh hơi quê nên nói vào như mình sẽ tán cây cột, mình nói kệ tui, để tui tự vào được rồi. Theo nguyên tắc trên thì vào dễ dàng.
Vào ra chuồng thì tuyệt đối không nên nóng vội.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: sting9154
Hạng B2
9/12/11
231
223
43
Hồi xưa em cũng mắc cỡ. Nhưng về sau chai mặt là được rồi, cứ lên xuống ngó, đậu trong chung cư kệ mẹ tụi bảo vệ nó cười luôn.
Với 1 cái nữa đừng tin hẳn vào bảo vệ chỉ. Bảo vệ gặp nhiều đứa nó không biết lái xe đâu, cứ nghĩ là cái xe có thể ôm cái đuôi đặt qua 1 cái một vậy.

Kiên nhẫn, cẩn thận là xong.

Hạng B2
13/7/16
224
148
43
Biên Hòa Đồng Nai
nói thật chứ có cái ra chuồng mà ra không được thì sao vô được!? vì có hẹp đến đâu thì ngta cũng kẻ để xe dài nhất có thể ra vô dc. mà đã vô dc rồi thì p ra dc thôi.

Tập Lái
20/9/16
20
15
3
Nguyen tắc đã vào chuồng được là việc ra chuồng quá dễ nên không ai quan tâm đến việc ra chuồng như thê náo.

• Like
Reactions: Kanghe
Hạng D
14/8/16
1.859
2.240
113
39

Có rất nhiều bài viết video hướng dẫn cách lùi chuồng vào chuồng ra sao nhưng em lại thấy hầu hết không có bài viết cách thoát chuồng nhanh và an toàn. Tiện cho em hỏi la có thủ thuật nào để mình biết được lúc nào nên đánh hết lái và tốc độ đánh khi ra khỏi chuồng quá hẹp hay không? Bởi vì em thấy nhiều bãi đậu xe các xe đậu rất sát mà khoảng trống trước mặt lại không dư dả cho mình thoát theo chiều dọc . Các bác cho em vài thủ thuật tính toán ạ. Ví dụ như là đầu xe bên cạnh qua gương hay là quan sát đầu xe bla bla. Em lái mới các bác thông cảm nha.[pagebreak][/pagebreak]

Ảnh minh hoạ​

Không biết bác chủ học lái xe ở trung tâm nào? Chứ học giáo viên có hướng dẫn hết mà!
Giải pháp: Chưa đi học thì nên đi học ở Trung Tâm.
Nếu đi học mà thầy chưa nói gọi điện hỏi lại cho chắc.
Lái xe kinh nghiệm cực kỳ quan trọng.
nếu lùi xe nhìn kiến chiếu hậu có có vật trong xe tức là xe đi thẳng sẽ đụng chướng ngại vật! nên lưu ý.
xe thoát ra phí trước, qua khỏi vai tài xế thì đánh lái.
vào bãi chật thì nói người gửi xe làm phụ cho chắc!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Nguyen tắc đã vào chuồng được là việc ra chuồng quá dễ nên không ai quan tâm đến việc ra chuồng như thê náo.
Không biết bác chủ học lái xe ở trung tâm nào? Chứ học giáo viên có hướng dẫn hết mà!
Giải pháp: Chưa đi học thì nên đi học ở Trung Tâm.
Nếu đi học mà thầy chưa nói gọi điện hỏi lại cho chắc.
Lái xe kinh nghiệm cực kỳ quan trọng.
nếu lùi xe nhìn kiến chiếu hậu có có vật trong xe tức là xe đi thẳng sẽ đụng chướng ngại vật! nên lưu ý.
xe thoát ra phí trước, qua khỏi vai tài xế thì đánh lái.
vào bãi chật thì nói người gửi xe làm phụ cho chắc!
Nhiều người ít có điều kiện về thời gian và kinh tế nên số giờ thực hành không được nhiều do vậy tay lái chưa được vững chạy xe còn lúng túng.
Mà những anh em này khiêm tốn lên đây học hỏi mình nên ủng hộ.
Lái xe không ai nói tài, nói giỏi được cả.
Mình kể chuyện mình anh em nghe chơi nha:
Mới lái xe đi ra Bắc qua bến phà Ròn dốc dựng đứng (cao quá nên cảm giác vậy) không dám chạy. Mấy bác xe tải, xe khách phía sau còi giục inh ỏi. Một bác tài kêu đi lẹ cho xe sau đi. Mình thật thà trả lời: dốc cao nhìn thấy khiếp không dám chạy. Mọi người cười bò, nhưng không ai hỏi mình là học trường nào, thầy nào dạy mà chỉ nói mình ngồi bên mấy anh lái xe xuống dùm cho.
Vừa lái vừa chỉ bảo cách lái xe lên phà. Lần đầu là vậy, lần sau mình đi ào ào như mọi người.
Đôi dòng tâm sự với anh em mới lái góp vui.
Chúc anh em vững tay nghề, an toàn trên mọi nẻo đường.
Đáng lý chúc thêm thoải mái nữa nhưng mới lái ra đường còn căng thẳng nên để chúc sau.
Chào anh em.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/6/10
1.404
1.226
113
Tiến ra thì còn dễ, lỡ chui đầu vào rồi ra mới khó canh, nhiều khi có muốn đưa đít vô cũng ko dc, vd như chỉ còn 1 chỗ sát tường

Hạng C
11/8/14
757
356
63
Quảng Ngãi
Lái mới thì chịu khó xuống xe quan sát, từ từ rồi quen, có công cụ hỗ trợ thì cảm biến trước và sau. Mình thấy bài tiến bám lưng lùi bám bụng cũng hữu hiệu khi ra khỏi chuồng đó bạn