Hạng B1
26/1/08
54
3
8
47
Bữa rồi mình đậu xe trước nhà ở Q2, nghe bụp cái chạy ra, cái camera và logo của con Witrack đã ko cánh mà bay. Cay cú, nghĩ tại sao ở VN mình lại có chuyện này. Nghĩ hồi theo mình nguyên nhân chỉ vì 3 lý do sau:
1. Giá thành các phụ kiện gương, logo... cao.
2. Mọi người mất vẫn có tâm lý ra chợ mua lại cho rẻ, và gần như chắc chắn mua lại đc đồ của mình vừa mất.
3. Chưa có một hội xe nào (ví dụ như Os, Of) quyết liệt chống lại bọn đạo chích này.
Theo mình, để loại bỏ tất cả các lý do trên, cần lắm một sự chung tay của toàn bộ anh em Os, hoặc chí ít là những anh em có sở hữu những chiếc xe có phụ kiện đắt tiền.
Cách thức thực hiện: Os ad đứng ra làm người trung gian. Lập một hội những người cùng ý tưởng, thành viên càng nhiều tính hiệu quả càng cao. Khi một thành viên trong hội bị mất phụ kiện sẽ báo lên diễn đàn. Kiểm tra giá trong hãng, chia đều số tiền này cho các hội viên tham gia. Các hội viên sẽ nộp tiền này cho Os ad để chuyển khoản cho hãng. Thành viên bị mất sẽ đến hãng lắp lại, tuyệt đối ko mua ở ngoài.
Với cách này, nếu giả sử một thành viên mất cặp gương xe giá hãng 25tr, hội có 500 thành viên, mỗi thành viên sẽ góp 50.000 đ, con số chỉ bằng mời nhau một li cà phê.
Theo thời gian, hàng ăn cắp chất đầy kho không bán được, bọn trộm chỉ có điên mới đi ăn cắp nữa.
Một số thành viên sẽ hỏi, liệu trong số các anh em trong hội có những người lợi dụng lấy đồ về để bán, mình nghĩ điều này có thể có, nhưng bạn đó sẽ làm được mấy lần thì anh em phát hiện ra, vì mỗi lần báo đều có tên, số xe, chả lẽ suốt ngày mất.
Đây là ý kiến của riêng mình, mong anh em góp ý thêm, nếu được chúng ta kêu gọi anh em và Os tham gia. Hy vọng trong vòng 1,2 năm nữa xe của người Việt mình thích đậu chỗ nào cũng được mà ko cần phải trông.
Os ơi, hội sinh ra là để làm những việc có ích như thế này. Rất mong sự ủng hộ của hội.

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM
Vấn đề là số lượng xe của thành viên so với tổng số xe không đáng là bao. Chỉ khi nào tất cả các hãng xe áp dụng thay miễn phí cho các xe không may bị mất cắp, khi đó may ra đạo chích hết đường mần ăn.

Hạng B2
1/2/08
416
975
93
GV, Tp.HCM
Ý tưởng bác chủ đưa ra là nguyên lý chia sẻ rủi ro mà các công ty bảo hiểm hiện đang áp dụng, nếu bác có mua bảo hiểm mất cắp phụ tùng như gương, logo... thì có cty BH lo rồi, kêu gọi 500 anh em chia sẻ rủi ro em nghĩ là lâu à.

Hạng B1
26/1/08
54
3
8
47
Vấn đề không phải là bao nhiêu xe mà chỉ đơn giản là có mấy bộ phụ kiện ăn cắp bị tồn kho không bán được. Chuyện đợi hãng là chuyện không tưởng, nhưng anh em hợp lại là làm được.

Hạng B1
26/1/08
54
3
8
47
Đúng rồi bác, đó là một hình thức chia sẻ rủi ro. Mục đích là giúp anh em không vì xót tiền mà đi mua lại đồ ăn cắp.