Hạng B2
10/7/07
177
19
18
53
Mỗi lần về vùng biển hay về quê là em bị mấy con bù mắt (hoặc là con mù mắt) cắn.
Em mới vừa đi Phan Thiết và lại bị cắn tan nát cả chân, giờ đây ngứa ko chịu nổi, càng gãi càng ngứa, trên da tấy đỏ và trầy vì gãi , hiện thời xoa dầu nóng, xoa kem trị ngứa, nhưng vẫn không ăn thua.
Bác nào có cách trị thì chỉ giúp em với.
Rất cám ơn mọi người giúp đỡ.

Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi cách trị khi bị con bù mắt cắn

Con bù mắt là con gì?

Con bù mắt

Con bù mắt là một loại côn trùng nhỏ, thường gặp ở vùng nông thôn vào mùa mưa. Khi tiếp xúc với con bù mắt hay bị con bù mắt cắn thì dịch tiết của chúng gây ra nóng rát kèm theo ngứa, càng gãi vết thương càng lan ra vùng da xung quanh.
Chúng không những gây mất vệ sinh hay tạo nên những tiếng ồn vo ve khó chịu mà chúng còn mang theo vi trùng, vi khuẩn, virus gây bệnh truyền nhiễm từ những môi trường ô nhiễm tới, truyền cho con người trong quá trình chích, đốt, dẫn tới các vết sưng đỏ ngứa ngáy trên da, tệ hơn là mắc bệnh sốt xuất huyết, HIV/AIDS, Virus Zika…

Cách xử lý khi bị bù mắt cắn

Các triệu chứng dị ứng sẽ mất dần trong thời gian 5-7 ngày mà không cần điều trị. Tuy nhiên ở một số người, phản ứng dị ứng có thể kéo dài, và có thể bị nhiễm trùng. Khi đó để hạn chế tình trạng dị ứng, nên rửa vùng da tiếp xúc với nước và có thể sử dụng các thuốc thoa như:

Hydrocortisone 0,05% thoa 1-2 lần/ngày trong khoảng thời gian từ 3-5 ngày hoặc Fucidine –H thoa từ 1-2 lần/ngày trong 3-5 ngày.

Cách đuổi con bù mắt

Dùng cửa lưới đuổi muỗi

Cửa lưới chống muỗi là sản phẩm chống muỗi rất hiệu quả tuy nhiên lại chưa được nhiều người biết đến. Cửa lưới chống muỗi được thiết kế theo nhiều dạng như dạng cửa lùa, cửa xếp,.. phù hợp nhu cầu của mỗi gia đình. Nếu bác lo lắng dùng thuốc xịt gây hại hoặc các cách làm bẫy phiền phức thì lắp cửa lưới đuổi muỗi là cách bác nên thử.

Bẫy con bù mắt với dầu ăn

Bác lấy ra một vài tờ giấy trắng cỡ A4, sau đó dùng một lớp dầu ăn để phủ đều lên cả hai mặt giấy. Dầu ăn có khả năng kết dính khá tốt, nó sẽ khiến muỗi dính vào mà không thể thoát ra được nếu mắc bẫy.
Cách diệt con bù mắt này rất đơn giản, chỉ cần đặt giấy đã được tẩm dầu ăn ở những nơi mà bù mắt thường xuyên ve vãn, nhất là khu vực nhà bếp và bàn ăn trong gia đình. Sau thời gian ngắn, bác kiểm tra sẽ thấy những con bù mắt dính bẫy và chết trên đó, lúc này chỉ việc đem vứt bẫy vào thùng rác nữa thôi.

Cách diệt con bù mắt bằng đèn dầu

Cách diệt con bù mắt đơn sơ, xa xưa nhất mà dân gian thường dùng chính là đèn dầu. Buổi tối chỉ cần thắp chiếc đèn dầu trong phòng là tự muỗi sẽ kéo đến nơi có ánh sáng, tất nhiên, chúng sẽ bị chết vì sức nóng từ ngọn đèn tỏa ra và không thể thoát khỏi chụp đèn thủy tinh. Khi lượng bù mắt chết đã nhiều thì bác chỉ cần tháo chụp đèn ra và đổ chúng đi là được.

Còn nhiều cách khác như dùng vợt điện, dùng đèn bắt muỗi, đặt bẫy bằng giấm táo….Bác có thể tham khảo và áp dụng cách mình thấy phù hợp nhất.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/12/04
1.725
43
48
44
Xì Gòong
www.goldencrown.com.vn
Mùa này biển Phan Thiết và Nha Trang bị sứa nhiều bác ạ, như bác tả có lẽ bác gặp phải đàn sứa lửa rồi. Em chỉ biết 1 cách mà người ta chỉ em là dùng nước tiểu bôi lên bác ạ, dơ nhưng "nghe đồn" là hiệu quả :D Còn con bù mắt (hay còn gọi là con bồ hóng ) theo em biết nó là con trùng mà bác ????

Hạng B2
10/7/07
177
19
18
53
tuando nói:
Nếu đúng là con bù mắt thì lấy lá cây nha đam gọt vỏ bôi lên. Sẽ đỡ nhiều.

Cám ơn bác Tuando, đúng là con bù mắt đó ạ, nó nhỏ xíu và đen thui, lúc đầu nó cắn vào chân không có cảm giác đau hay ngứa gì cả, chỉ vô tình xoa chân thấy vết máu mới biết mấy con này nó cắn mình. Nhưng lúc này cũng chưa thấy ngứa nữa. Về nhà một thời gian thì vết cắn hơi sưng lên, và hơi ngứa một chút xíu thôi, em cứ tưởng gãi một chút la hết, ai dè càng gãi càng ngứa, bây giờ thì nó sưng tấy lên và trầy hết cả da, nhưng vẫn chưa hết ngứa, mặc dù đã hết cả chai dầu xanh.
Công nhận "nước miếng" con này "độc" thiệt.
Để sáng mai em ra chợ mua vài cây nha đam làm theo chỉ dẫn của bác mới được, nhưng bây giờ làm sao ngủ đây. Hic :(

@ bác Ricky, cám ơn bác đã tư vấn, nhưng em đang lấn cấn là dùng nước "ấy" của ai, trẻ con hay người lớn ạ. Chân em gãi trầy hết rồi, bây giờ bôi nước "ấy" vào hết ngứa mà chuyển sang ghẻ lở là em bắt đền bác đó nha :)

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com
Trị bằng nước tiểu gọi là "niệu liệu pháp". Mình nhớ khoảng gần 30 năm trước phương pháp "trị" con bù mắt cắn rộ lên ở SG , đứa em ở nhà chân bị ghẻ tự tè ra mà sức lên => ghẻ quá vui mừng vì môi trường thuận lợi . Sau nhờ đi VT mà lặn hết.

Hạng C
19/10/09
530
191
43
46
Mấy con này là sandflies ở mấy bãi biển khá nhiều. Em hồi tháng 5 vừa rồi đi Côn Đảo ngồi bãi cát cũng bị con bù mắt cắn mà không biết cho đến khi thấy ngưa ngứa tay và nhìn thì thấy có 1 con nhỏ xíu đang đậu và đập 1 phát thì xịt máu. Hôm sau ngứa 2 tay 2 chân kinh khủng, càng gãi càng ngứa gãi đến khi nào lở loét chảy máu chắc cũng chẳng hết ngứa. Em ra tiệm thuốc mua uống và cream bôi lên thì đỡ ngứa ngay và hôm sau là hết ngứa.