Hạng B1
12/6/13
76
7
8
43
Có bác nào có kinh nghiệm về xe Fiat xin chia sẻ cho ae biết là cái cảm biến đánh lửa cụ thể là của Fiat Doblo (Crankshaft Position Sensor - Part# 55189515) khi bị chạm thì xe sẽ có những triệu chứng gì không?

Mình tò mò về cái sợi dây này nên có dịp được chiêm ngưỡng các V2 Fiat các bác thì mình đều chui xuống .... gầm coi hình thù ra sao. Theo các "chiên da" có số má của Fiat thì các bác ấy nói rằng sợi dây này thường bị chạm chập do cao su của nó chế tạo cho xứ lạnh không thích hợp cho xứ nhiệt đới VN mình. Qua thời gian chịu nhiệt nó bị lão hóa và chạm chập ở phía trong, dù phía ngoài không phát hiện gì. Đa số các xe mình thấy thì sợi dây này đều bị mổ xẻ và "độ" lại (chắc vì tiết kiệm) bằng cách quấn băng keo từng sợi một. Có bác còn sử dụng chỉ có 1 đôi trong 4 đôi dây cáp mang CAT5 để nối thay thế dây này mới pro chứ.

Theo mình thì cảm biến đánh lửa này rất quan trọng nhưng cũng có một số bác lại nói nếu sợi dây đó bị chạm thì khi đề máy chỉ lâu hơn một chút chứ không sao??? Có những bác như đã nói ở trên dùng cả dây cable mạng để nối mà vẫn chạy phà phà thì mình lại nghĩ nó không quan trọng cho lắm??? Nói chung là nghĩ ngợi lung tung nhưng chưa có "khoa học" chứng mình. Các bác chia sẻ nhé. Cám ơn nhiều.

Hạng B2
10/7/12
437
188
43
Một triệu chứng của xe Doblo nhà em khi bị lỗi cảm biến đánh lửa đó là : đề máy nổ nhưng tăng ga không được và khi đó đèn Engine sáng.

Hạng D
8/2/12
1.022
1.967
113
xe Siena là không nổ được máy luôn, cắm máy test báo lỗi rpm sensor disconect

Hạng B2
10/7/12
437
188
43
nopower nói:
xe Siena là không nổ được máy luôn, cắm máy test báo lỗi rpm sensor disconect
Xe của em lúc đưa máy check thì báo Lỗi ga cầm chừng, phun xăng và 1,2 thứ linh tinh nữa mà em không rõ lắm.

Hạng B2
17/9/10
141
57
28
Một triệu chứng của xe Doblo nhà em khi bị lỗi cảm biến đánh lửa đó là : đề máy nổ nhưng tăng ga không được và khi đó đèn Engine sáng.
Mình cũng bị trường hợp như bạn. Nhiều khi xe đang chạy tự nhiên đèn máy báo sáng rồi sau đó (hoặc một lúc sau) bị mất chân ga, đạp ga ko lên được. Phải tắt máy đề lại thì hết bị (Có lúc tắt đề lại vẫn bị). Không biết bạn khắc phục lỗi này như thế nào. Nếu được bạn alo chỉ giúp mình (Mình sẽ gọi lại): 0983111248

Tập Lái
24/9/17
1
0
1
44
Mình cũng bị trường hợp như bạn. Nhiều khi xe đang chạy tự nhiên đèn máy báo sáng rồi sau đó (hoặc một lúc sau) bị mất chân ga, đạp ga ko lên được. Phải tắt máy đề lại thì hết bị (Có lúc tắt đề lại vẫn bị). Không biết bạn khắc phục lỗi này như thế nào. Nếu được bạn alo chỉ giúp mình (Mình sẽ gọi lại): 0983111248
P