Thảo Luận Chung Cảm giác lái là gì?

Hạng C
12/4/13
746
602
93
42
Cảm giác lái là gì?
Chào các bác,

Thuật ngữ "cảm giác lái" xuất hiện khá nhiều trên OS và nhiều bác cũng chưa hiểu rõ vậy thật sự cảm giác lái là gì.[pagebreak][/pagebreak]

Em cũng mập mờ về khái niệm này và có làm 1 nghiên cứu nhỏ thì thấy bọn Tây lông nó có dùng thuật ngữ "Steering feel", em dịch nôm na qua tiếng Việt tương ứng là "Cảm giác lái"

Theo định nghĩa:
"Cảm giác lái là sự cân bằng mức độ tinh tế giữa việc vận hành nhẹ nhàng và lái xe chuẩn xác; hệ thống thắng tuyệt hảo; và - nổi bậc nhất - là sự giao tiếp rõ ràng và chính xác giữa tài xế và mặt đường qua hệ thống lái"

English:
" an astute balance between a supple ride and laser-sharp handling; impeccable braking; and—most significant—a clear and concise dialogue between the driver and the road through the steering."
http://blog.caranddriver.com/steer-me-feel-me-exploring-why-bmws-no-longer-excel-in-steering-feel/

Cũng theo bài viết, với hệ thống trợ lái thủy lực mang lại sự phản hồi mặt đường tốt hơn...ví dụ, có thể cảm nhận từ tay lái khi bánh trước cán qua đồng xu. Tuy nhiên, với hệ thống trợ lái điện (EPS) thì cảm giác này không còn nữa.

Qua định nghĩa thì em thấy rõ ràng hơn về "cảm giác lái". Các bác thấy sao?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
20/11/08
87
30
18
Là khả năng dí sát mông xe đi trước không để xe máy điền vào chỗ trống và là khi đánh lái từ hẻm ra phố không để bánh trước bên phụ bị bùm do cấn nắp hố ga.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Là khi người ta lái thuê, lái ké, lái xe thuê... trên cái xe của người khác thì có cảm giác như ngồi trong cái chuồng gà;
Còn khi người ta lái cái xe của chính họ thì có cảm giác như đang đi siêu xe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/12/14
556
818
93
Em cũng lờ mờ hiểu ra cảm giác lái là cái gì khi cầm lái chiếc xe thứ 2 (xe mượn, sedan).

Chiếc xe thứ 2 em cầm lài, tay lái nhẹ tênh, cảm giác không an toàn
Khi vào cua, nếu đường cua không tốt thì xe em có thể chòng chành 1 chút, còn xe thứ 2 thì không
Xe em là bán tải khi vào cua nhanh thì có cảm giác bị vặn 1 chút, chiếc xe thứ 2 thì ít vặn hơn.

Theo em nói tóm lại đó là cảm giác yêu thích khi cầm lái so với xe khác :D

• Like
Reactions: vano.nguyen
Hạng B2
2/2/17
351
690
93
37
Định nghĩa của bác khó hiểu quá.
Em kinh nghiệm chạy xe ko nhiều, chỉ có chạy mô phỏng trên máy bộ giả lập thực tế ảo Oculus ở nhà với tay lái Logitech G29, và chạy Gokart vài lần. Xe thật chỉ mới sở hữu Morning và City. Mới vô chạy trong Happy Land.
Em xin ngắn gọn định nghĩa của em về cảm giác lái đó chính là sự phản hồi của chiếc xe đến với mình qua vô-lăng khi mình điều khiển nó. Hết.
Nói chi tiết hơn, đó là cảm giác vô-lăng khi chạy, vần vô lăng cảm giác nặng nhẹ thế nào, , khi vào cua có độ nặng nhẹ, gằn và trả lái ra sao? Bẻ lái với cùng 1 góc cua thì cần xoay vô lăng ít hay nhiều? Khi 1 trong hai bánh trước cán qua vật cản, vũng nước, hay lồi lõm thì cho mình độ gằn, sốc, êm hay đầm thế nào? Phản ứng của tay lái khi mình đánh lái nhanh chậm ra sao? Khi đi nhanh đi chậm thì tay lái có đầm hơn chắc hơn không? Hay nó có deo dẻo, phản ứng xoay, giật tay lái khi bánh xe đi vào chỗ đường xấu v...v
Mấy cái đó sẽ gom lại thành cái cảm giác lái của bác cho mỗi chiếc xe.

Còn cảm giác lái khi canh đường, canh xe nó khác à nha...

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Cụ cứ nghĩ đơn giản thê nầy nhé : cảm giác lái nó giống như cụ đang "xoạc" các em "rau" khác nhau, cảm giác em nào sướng nhất thì cảm giác lái của xe nó tương tự như thế, cứ thấy sướng nhất thì nói luôn là cảm giác lái xe đó phê nhất:D:D
Cũng giống như bác nói ở trên
Ra mượn con BIM của bạn chạy... rồi về nhà chạy con Morning/VIOS ghẻ gì đó.. sẽ thấy "khác"
Nghèo thì mượn con Focus All New hoặc con Focus Ecoboost chạy với KIA Cerato/ Altis sẽ thấy khác...

Hạng B2
25/1/16
474
258
63
Cụ cứ nghĩ đơn giản thê nầy nhé : cảm giác lái nó giống như cụ đang "xoạc" các em "rau" khác nhau, cảm giác em nào sướng nhất thì cảm giác lái của xe nó tương tự như thế, cứ thấy sướng nhất thì nói luôn là cảm giác lái xe đó phê nhất:D:D
Xoạc là gì xoạc pin điệnthoai hả bác???:D