Hạng B1
12/3/11
63
12.322
83
Chuyện là như vầy (hơi dài dòng, các bác chịu khó đọc giúp e);

_ Ngày 26/12/2016 e có làm việc với bạn sale bên Ford PM về việc mua 1 chiếc xe mới, hình thức mua bán như sau: bên PM sẽ thu lại xe cũ của e và cấn trừ xe cũ sang xe mới với thoả thuận là sẽ hỗ trợ vay bên ngân hàng cho phần còn lại. Sau khi thoả thuận xong 1 bạn bên xe cũ làm 1 thoả thuân mua bán xe cũ của e và đặt cọc 20tr và chuyển phần cọc đó sang cọc xe mới cho e ( bên mua xe cũ chỉ nói miệng và bạn sale đưa phiếu thu 20tr cọc xe mới cho e)

_ Ngày 29/12/2016 bạn sale thông báo là ngân hàng nói e không đủ điều kiện vay, rồi hỏi e có mua xe nữa không, e nói là e sẽ tự tìm ngân hàng hỗ trợ nếu được thì e vẫn mua và thông báo luôn là e không bán xe cũ do không hỗ trợ đươc e như thoả thuận

_ Ngày 30/12/16 e gởi thông báo cho vay của ngân hàng cho sale PM và nói khi nào xe về báo e xuông đóng tiền đối ứng.

_ Ngày 5/1/17 PM thông báo xe về, gởi chi phí như hình bên dưới và hẹn e xuống đóng tiền để đi làm thủ tục đăng ký xe

_ Ngày 7/1/17 e xuống đong tiền, trước khi đóng tiền vẫn không có chuyện gì xảy ra, đóng tiền xong e được hẹn là khoảng 11 hoặc 12/01 se nhận xe, e ra về và chuyện vui xảy ra từ đây...
Cảm giác như bị lừa khi mua xe tại ford Phú Mỹ

e tiếp tục:
_ Tren đường về bạn xe cũ gọi e nói là e phải đền gấp đôi số tiền cọc do không bán xe cũ, e ngạc nhiên trả lời là a đã thông báo là không bán xe cũ nữa và khi nãy lúc a đóng tiền bên e không nhắc gì đến cọc và nếu e có cọc thì phải trừ cọc ra đằng này thu đủ tiền của a và hơn nữa là do bên e không làm được như đã hứa, thế là bạn đó trả lời a phải bán xe cũ cho e, không bán thì đền gấp đôi cọc, e liền gọi sale hỏi lại vấn đề hồi nãy và bạn sale nói là để bạn làm việc lại với bên xe cũ
_ 11/01/17: e gọi hỏi sale và được trả lời là xe a xong rồi sáng mai tới lấy được
_ Sáng nay 11h e xuống nhận xe, đón e là bạn sale và bạn bên xe cũ, ngồi vào bàn bạn xe cũ liền nói là bên e sẽ không giao xe cho đến khi nào a đền cọc cho e, tranh cãi 1 hồi có xếp của bạn xe cũ ra và tuyên bố là sẽ không giao xe cho đến khi nào nhận được đền cọc và thách thức e đi kiện.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
21/9/13
52
53
18
Không phải là ( như bị lừa ) mà là chính xác từ đầu ( đã và đang bị lừa ) ạ..vấn đề là bác có kí vào cái thoả thuận bán xe cũ hay ko? và bác cũng nhận cái phiếu thu cọc xe mới 20tr rồi.Trên lý thuyết thì Bác đã nhận cọc 20tr bán xe cũ và nộp luôn 20tr đó để cọc mua xe mới , mặc dù tiền vẫn trong két tụi nó,Cơ bản là hợp đồng bán xe cũ và phiếu thu 20tr kia gây bất lợi cho Bác rất nhiều.Chỉ là Bác tin người quá và trò mèo của tụi nó quá tinh vi.Em nghĩ Bác nên thương lượng share phần thiệt hại đó thôi.Học phí hơi cao,Bác quên đi và thoải mái tận hưởng trên chiếc xe mới tậu vi vu Tết..A E khác cảnh tỉnh nhé ..

Hạng D
11/8/15
1.619
1.666
113
Sếp xe cũ tên gì bác?
Có vẻ làm việc ko có tình cho lắm.
Theo như bên trên bác chủ kể thì ko có đoạn nào bác trả tiền cọc 20 chai cho việc bán xe cũ, khi bác chủ thông báo ko tiếp tục bán xe nữa? Hay bác kể thiếu?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
12/3/11
63
12.322
83
Không phải là ( như bị lừa ) mà là chính xác từ đầu ( đã và đang bị lừa ) ạ..vấn đề là bác có kí vào cái thoả thuận bán xe cũ hay ko? và bác cũng nhận cái phiếu thu cọc xe mới 20tr rồi.Trên lý thuyết thì Bác đã nhận cọc 20tr bán xe cũ và nộp luôn 20tr đó để cọc mua xe mới , mặc dù tiền vẫn trong két tụi nó,Cơ bản là hợp đồng bán xe cũ và phiếu thu 20tr kia gây bất lợi cho Bác rất nhiều.Chỉ là Bác tin người quá và trò mèo của tụi nó quá tinh vi.Em nghĩ Bác nên thương lượng share phần thiệt hại đó thôi.Học phí hơi cao,Bác quên đi và thoải mái tận hưởng trên chiếc xe mới tậu vi vu Tết..A E khác cảnh tỉnh nhé ..

Có ký vào thoả thuận bán xe cũ bác, dưng mà thoả thuận bán xe cũ là cá nhân e bán cho cá nhân bạn bên xe cũ chứ trong thoả thuận bán xe không có bất kỳ 1 dong chữ nào thể hiện là mình ký thoả thuận bán xe với phong kinh doanh xe cũ của PM (lúc bạn xe cũ đưa thoả thuận bán xe ra cho e ký e có hỏi sao lại là a bán xe cho cá nhân e thì nhận được câu trả lời đây chỉ là thủ tục thôi a).
P/s: Khi tuyên bố không giao xe họ dựa vào cái thoả thuận này để đòi e tiền cọc,và e cũng dựa vào chính cái thoả thuận này để tranh cãi với họ về tính pháp lý của nó khi xếp xe cũ nhào vô đòi đền cọc

Hạng B1
25/2/07
88
64
18
Trong biên bản thoả thuận bán xe cũ có đề cập vụ hỗ trợ vay ngân hàng cho bác hay không?
Lẽ ra lúc tuyên bố không bán xe cũ nữa bác phải làm biên bản hủy cái thỏa thuận bán xe ban đầu.
Ngoài ra, lúc làm HĐ bán xe cũ là bán cho cá nhân và hiện tại tranh chấp là giữa bác và cá nhân (sale xe cũ). Ford PM dựa vào cái gì mà không giao xe cho bác khi đã hoàn tất thủ tục. Bác có quyền khởi kiện Ford PM khi không giao xe cho bác, còn tranh chấp tiền cọc xe cũ là tranh chấp cá nhân giữa bác với sale xe cũ không dính gì đến Ford PM. Thằng sale xe cũ chỉ giữ HĐ mua bán xe cũ nếu nó muốn đòi đền cọc thì cứ kêu nó đi kiện. Bác cứ việc yêu cầu Ford Phú Mỹ giao xe, họ không giao bác kiện Ford PM đã sai hợp đồng với bác.

17/5/12
241
2.548
93
anh phải đền cọc là chắc chắn. vì anh ko làm đúng theo thỏa thuận.Bọn sale PM sai là không có quyền gì không giao xe cho anh, vì bọ nó chẳng dính dáng gì ở đây.A có thể quậy lên để lấy xe, nhưng cũng phải đền cọc cho người mua xe củ của anh.Hết.

• Like
Reactions: Sensation