Chia Sẻ Cam nang du lich

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
27/11/07
33
0
6
Không biết ý nghĩ của e có mới hay k?

Đó là cùng nhau đăng bài đóng góp về nên đi đâu, đường nào, nghỉ ở đâu, những lưu ý gì trên đường ... cho những cung đường cả nước. Để anh em nào chưa biết sẽ ghi lại như kim chỉ nam mỗi khi đến nơi lạ.
Có thể như một cuốn bản đồ chi tiết các cung đường có thể liên kết với nhau.

E thấy nó thiết thực và khá đông anh em thích và đang tìm kiếm.

Như một số người đã có trải nghiệm cung đường Hồ Chí Minh mà nhiều người còn rụt rè vì chưa đi, chưa biết có gì, ăn ngủ, vui chơi ... ra sao?! từ con đường này sẽ đi được tới đâu, bao xa ...

MOD có thể biên tập lại và in thành sách e nghĩ có nhiều a/e sẽ order 1 cuốn để trong xe phòng khi hứng chí rảnh rang thỏa chí tang bồng. E sẽ là người đầu tiên order.

Hạng B2
11/6/09
404
4
18
64
TP.HCM
Hoan nghênh ý tưởng quá tuyệt vời của bác !!!E và 1 số mem rất cần mà tìm thì lâu & tản mạn ,ko đủ hoặc th/tin lạc hậu....MOD cố giúp dùm AE OS nha,các bác có kinh nghiệm giúp với

Hạng C
13/8/07
558
2
18
Cảm ơn bác @ 5193Z đã nhắc lại cho em nhớ.
Vừa rồi, anh em cũng đã lên kế hoạch làm "Cẩm nang tài xế OS". Nội dung bao gồm bản đồ các cung đường đi, chỗ ăn nghỉ, vui chơi, trạm xăng, cứu hộ, địa chỉ liên lạc của Chi hội OS ở các vùng trên toàn đất nước VN...
Thật sự cũng muốn làm một cái gì đó để tạo sợi dây liên kết giữa hàng chục ngàn thành viên OS ở khắp nơi với nhau các bác ạ. Tuy nhiên, còn nhiều lý do mà chưa triển khai được.
Bác nào có cao kiến gì xin cứ bày tỏ để chúng ta cùng tính cách làm nhé các bác!

Hạng B2
16/7/09
407
6
18
54
Ý kiến này rất rất hay, mong các bác sớm triển khai, trước mắt có bây nhiêu làm bi nhiêu bác ah, có thể làm tập san hoặc cẩm nang rồi dần dần các bác phát triển phần mầm cho mobile, chắc chắn các bác OS nhà mình sẽ ủng hộ ngay thôi.

Tập Lái
27/11/07
33
0
6
E xin phát pháo trước nhé, cho dù chỗ này k có gì mới với nhiều người, nhưng có thể mới với những a/e chưa tự đến bằng tay lái mình.
Sài Gòn - Mũi Né Phan Thiết 195km, thêm khoảng 20km nếu vào Hòn Rơm # 4h xe chạy
Khời hành từ Sài Gòn theo xa lộ Hà Nội hoặc quốc lộ 1 (gặp nhau tại trạm 2 - Suối Tiên) khoảng 22km.
Theo quốc lộ 1 đến Ngã 4 Vũng Tàu chạy thẳng (quẹo phải là quốc lộ 52 đi Vũng Tàu).
Đoạn ngã 4 Vũng Tàu - Ngã 4 Tam Hiệp khoảng 5km nên cẩn thận vì tốc độ cho phép xe du lịch - 15 chỗ là 50km/h có bắn tốc độ đó!
Tiếp tục đi thẳng sẽ đến ngã 3 Dầu Giây khoảng 30km (quẹo trái đi Bảo Lộc - Đà Lạt) tiếp tục đi thẳng đề qua Đèo Mẹ Bồng Con, đây là đèo đầu tiên để thử cho những ai bắt đầu xuôi Miền Trung, đường rộng đẹp dễ chạy nhưng phải lưu ý tốc độ nhé.
Khi bắt đầu vào thị trấn Long Khánh sẽ có bảng giới hạn tốc độ là 50km/h, khúc gần đường ray xe lửa thỉnh thoảng có bắn tốc độ ngày và đêm đó nhé. Bạn sẽ đến Long Khánh nhưng vẫn theo phía phải để đi.
Qua thị trấn Long Khánh khoảng 3km sẽ gặp một Ngã 3 quẹo ôm theo phía trái - bên phải đi Ngãi Giao - Bà Rịa Vũng Tàu.
Từ đây đến giáp ranh Bình Thuận khoảng 30km, có kiểm tra tốc độ thường xuyên ngày và đêm.
Qua Gia Rây là đến địa phận Bình Thuận, Tân Minh khu này tốc độ kiểm tra khá gắt nhất là lúc về xin mọi người cần lưu ý vì Hugo bắn tốc độ tại những khu vực giới hạn 50km/h nhưng đi khoảng 10km mới tuýt còi nhé, xuống xin khỏi năn nỉ hay móc xỉa kẻo ăn thêm biên bản hối lộ thì phiền!
Từ Gia Rây - Căn cứ 6 đây đến ngã 3 vào Tp. Phan Thiết khoảng 60 có nhiều cạnh lạ với người mới đến, bên phải có núi Tà Cú có đỉnh chìm trong mây và nhiều vườn Thanh Long đỏ rất đẹp nếu đi vào mùa trái chín, nếu đi vào trước mùa trái chín, và ban đêm thì sẽ thấy rất nhiều ngọn đèn được thắp sáng rực trong đêm rất hoành tráng.
Cách 1:
Đoạn gần núi Tà Cú nếu rẽ phải theo đường này sẽ ghé qua khu vực mũi Kê Gà đường chạy cạnh biển cũng khá lãng mạn. Đi vào con đường này khoảng 10km nếu ai là người Công Giáo và cả các bạn thích khám phá có thể hỏi đến đài Đức Mẹ nằm trên một ngọn đồi dựa bào vách núi Tà Cú, ở đây có phong cảnh thật đep và cũng không mất nhiều sức lực - đó là lựa chọn để ngỉ ngơi khám phá dọc đường, ngay chân đồi có nhiều vườn Thanh Long để bạn ghé thăm và hái tại cây ăn tại vườn thỏa thích với giá cực mềm.
Cũng có thể theo đường này đến Phan Thiết tuy nhiên phải cộng thêm khoảng 20km đi vòng nhưng cũng đáng tiền lắm nhé. Bạn có thể dừng chân khu vực Mũi Kê Gà để nghỉ ngơi với nhiều resort đẹp giá cả phải chăng theo phong cách hideaway.
Chạy từ Mũi Kê Gà ra Phan Thiết đường rất tốt, nếu ai thích tốc độ có thể đẩy kim lên khoảng 100-140km/h nhưng phải rất cẩn thận với các loại phương tiên cùng lưu thông, vì đường hẹp và quanh co dễ gây tai nạn cho mình và mọi người để cuộc chơi mất vui.
Khi đến cuối đường sẽ gặp đường Trần Hưng Đạo rẽ phải vào Phan Thiết, rẽ trái về SG
Cách 2:
Cứ chạy thẳng qua núi Tà Cú thì sẽ đến ngã 3 đướng tránh tp Phan Thiết, bạn quẹo phải vào đường Trần Hưng Đạo, trên đường này có căn nhà gỗ của bà Mộng Cầm người yêu của nhạc sĩ Hàn Mặc Tử xưa.
Qua cầu Sông Cà Ty một đoạn rẽ phải vào con đường Nguyễn Tất Thành giữa có cây xanh để vào khu đồi dương, đây là khu bãi tắm của tp. Phan Thiết
Cạnh sân golf Phan Thiết rẽ trái để rồi rẽ phải, đi khoảng 3 km sẽ lên dốc Lầu Ông Hoàng, bắt đầu vào khu vực bãi đã Ông Địa - Mũi Né, đường rất tốt nhưng nhỏ và đông xe, hay có tai nạn bất chợt. Từ đây trở vào với hàng trăm resort và chỗ nghỉ ngơi tha hồ cho bạn và gia đình.

A/E NÀO THẤY HỮU ÍCH XIN VOTE CHO E MỘT PHIẾU VÀ RỦ BẠN BÈ CÙNG THAM GIA. HY VỌNG MỖI NGƯỜI SẼ ĐÓNG GÓP ÍT NHIỀU ĐỂ HÀNH TRÌNH XUYÊN VIỆT THEO HÌNH XƯƠNG CÁ SẼ CHI TIẾT VÀ PHONG PHÚ CHO A/E THA HỒ RONG RUỔI. ;)

Hạng D
8/5/09
1.258
2.076
113
Đến hè năm sau em làm chuyến xuyên việt, hi vọng tới lúc đó có đầy đủ thông tin về đường đi và những điểm dừng chân nghỉ

Status
Không mở trả lời sau này.