Các bác nào nói chạy Chevrolet Captiva Revv 2016 Uống 13L -14L vậy >> chắc mấy bác đạp ga không đạp thắng à >> Xe Người ta ở chế độ Eco Có hơn 10L à mấy bác đường hỗn hợp à

toàn mấy ông nội cả đời chả biết cái xe hơi của mình là gì thì bác bàn chi cho mệt, nói với ae biết thì ok, nói cái loại mà............ thì bác tiết kiệm hơi cho lành hen................. nào cafe bữa đi..............

Hạng B2
11/7/13
140
188
43
Tp. Hồ Chí Minh
Mình đã gặp trường hợp trẻ con qua đường trên quốc lộ một lần rồi. Khoảng năm 2005, hồi đấy mình mới lấy con Isuzu Hilander. Đang chạy trên đường 5, tốc độ khoảng 90km/h thì một đứa trẻ phi xe đạp qua đường (chắc cháu nó mới tập lái xe), lúc đó ko làm gì kịp ngoài việc đạp phanh và côn hết cỡ. Xe dúi lại. Quay ngang xe, nghiêng trên 2 bánh nhưng ko lật. Nếu lật thì chắc cũng đè vào đứa trẻ.

Kết luận

Trong tình huống khẩn cấp đó bạn sẽ ko làm dc gì ngoại trừ đạp phanh. Tất cả từ lúc phát hiện, phản ứng đến khi xe dừng hẳn chắc chỉ 1s.

Khi gặp tình huống, bạn sẽ cần tới tất cả các trang bị an toàn có thể có, ko cái nào là thừa hết. Anti Roll, ABS, BA, VSC, túi khí (càng nhiều càng tốt). Ko có thì phải chịu thôi.

Nếu lúc đó mình chạy Fortuner thì chắc chắn xe bị lật do trọng tâm cao hơn và thiếu các trang bị an toàn như con Hilander của mình khi đó.

Lưu ý tốc độ nói trên mới chỉ là dưới 100km/h. Bây giờ đường 5b còn cho chạy tới 120km/h. Trên thực tế, khi lên 5b, hầu như innova/fortuner chỉ dám chạy từ 100-110km/h trở xuống. Trong khi con bán tải giá 1/2 fortuner của mình vẫn vô tư 120-130km/h. Nỗi đau này chắc chỉ chủ xe toy mới thấu.

Bác chạy thế thì em chịu, quan điểm lái xe của em đường tốt và rộng, tầm quan sát tốt thì em mới cho xe chạy nhanh theo tốc độ giới hạn của biển báo. Em ko biết đường 5b thế nào có rộng hay không mà bác phang tới 90km/h. Bánh xe Fortuner lớn hơn Hilander độ bám và ma sát lớn hơn nên khi thắng sẽ tốt hơn nhiều. Lái xe phải có yêu cầu kỹ thuật tính toán phán đoán tốt, chứ ko phải đơn giản lên cứ lên xe đạp ga hết mức rồi phó mặc cho hệ thống an toàn làm việc.

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Đường nào vắng thì chạy nhanh, theo biển báo làm quái gì. Lái xe mà như con rùa bán mẹ nó xe đi.

Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
những thằng ngu mà có tiền tỷ mua xe, những thằng khôn quá, tối ngày 2 bánh làm tới ở đó mà phán này phán nọ......... đúng nản, riết mấy ông cả đời chưa có chiếc xe hơi nào chạy mà cứ vào đây xí xo xí xào, làm như là rành dữ lắm, chán............ riết rồi chả muốn nói với mấy thằng ....... ở đó mà cứ tưởng là hay....................
Phải chờ thế hệ trẻ trung lưu làm một thời gian có tích luỹ chứ bác, lúc đó để xem Toyota còn dám đối xử với người Việt Nam như cách họ đang đối xử vời thế hệ các bác U40 trở lên không.
Thị phần Toyota liên tục giảm đang là hiện thực rõ ràng nhất. Thế hệ 8x 9x chắc không cuồng Toyota như cha anh đâu.

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng D
8/6/14
1.785
5.662
113
36
Có kết quả xăng cộ rồi các bác. Fortun V 2011 đi 338km nội thành trên cung đường Phạm Thế Hiển-Lê Đại Hành-Âu Cơ-Bàu Cát-Hoàng Hoa Thám, chỉ có 60 km hỗn hợp nhưng cũng kẹt xe (Trường Chinh-ngã ba Giồng-tỉnh lộ 10-QL1-Trường Chinh-Hoàng Hoa Thám).
Xe báo 17,1 lít, đo thực tế tràn bình 16,624 lít (338km-56,19 lít).
còn đường trường thì chưa test.

Cảm nhận Fortuner V 2012 sau 57.000Km.

• Like
Reactions: vthanh6
Có kết quả xăng cộ rồi các bác. Fortun V 2011 đi 338km nội thành trên cung đường Phạm Thế Hiển-Lê Đại Hành-Âu Cơ-Bàu Cát-Hoàng Hoa Thám, chỉ có 60 km hỗn hợp nhưng cũng kẹt xe (Trường Chinh-ngã ba Giồng-tỉnh lộ 10-QL1-Trường Chinh-Hoàng Hoa Thám).
Xe báo 17,1 lít, đo thực tế tràn bình 16,624 lít (338km-56,19 lít).
còn đường trường thì chưa test.

View attachment 563292

View attachment 563293

View attachment 563294

bác chạy vậy quá ok rồi, xe mình 2 cầu Trd, đi phố đồng hồ báo 19l-19,5l/100km, còn đường trường 50% thì báo 17,5l/100km.................

• Like
Reactions: vthanh6 and vtcd111
Tập Lái
16/12/15
2
3
3
52
e từng đi fortun như bác mà e thấy vượt khó khăn lắm..tốn xăng vô cùng...test cao nhất được 140km/h thôi.mà chạy bồng bềnh lắm

• Like
Reactions: city_modulo2013
Hạng C
16/9/15
850
1.416
113
Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: city_modulo2013
Hạng B2
5/5/14
180
82
28
41
Tp HCM
Hi các bác. Toyota Fortuner là một trong những dòng xe quen thuộc và được ưa chuộng tại Việt Nam, với doanh số luôn nằm trong top. Gồm 2 phiên bản động cơ. Xăng và Diesel.
Hôm nay. Em xin review đánh giá con Fortuner 2.7 bản V. Sử dụng hộp số tự động 4 cấp + 4WD. Đã ăn nằm được gần 4 năm. Đến nay Odo chỉ dừng lại ở mức hơn 57.000Km. Hành trình đi xa nhất từ lúc mua về là quãng đường từ Long Khánh - Đồng Nai đi TP. Đà Nẵng (850Km). Và lần test tốc độ nhanh nhất là 160Km/h tại CT Long Thành - Dầu Giây.[pagebreak][/pagebreak]
View attachment 559449
Về phần ngoại thất (7/10 điểm) : Lúc mới mua em đã nâng cấp body kits nhập từ Thailand với giá tầm 17tr. Và trang bị thêm phần lưới tản nhiệt đen mờ. Để đầu xe trong lạ và bắt mắt hơn. Về mâm, xe sử dụng mâm hợp kim 6 chấu, đơn giản nhưng chắc chắn, nước sơn ở mâm vẫn còn tốt. Tổng thể trước,sau và thân xe theo em là đẹp và ra dáng SUV.
View attachment 559451

View attachment 559453
Về phần động cơ (7/10 điểm) :
Như các bác đã biết, động cơ của Toyota được xem là rất bền bỉ và đáng tin cậy. Xe em sử dụng máy I4 2.7. Công suất cực đại khoảng ~158HP. Một động cơ không được xem là mạnh mẽ nhưng với nhu cầu sử dụng bình thường nó không hề yếu, việc vượt xe khác rất dể dàng. Có thể nói là ổn định và đủ dùng.
Tiêu hao nhiên liệu trung bình từ 13-14 lít/100Km.
Về nội thất (8/10 điểm) :
Nội thất rộng rãi, hài hòa và đơn giản. Ghế da có chất lượng tốt dể dàng vệ sinh. Là điểm em ưng nhất. Chất liệu nhựa trên xe vẫn như lúc ban đầu. Chưa có dấu hiệu xuống cấp. Khuyết điểm là trần xe hàng thế thứ 3 hơi thấp. Người 1m6 trở lên, khi ngồi có thể đụng đầu vào trần xe, khi xe xóc ổ à. Màn hình DVD cảm ứng không được ''mượt''. Không có bluetooth. Loa zin trong xe em đánh giá khoảng 5 điểm, nếu có điều kiện em sẽ nâng cấp âm thanh.
View attachment 559456

View attachment 559457
Vì không thích chi tiết nhựa vân gỗ cam. Trông khá rối mắt. Nên em dán lại bằng decal vân carbon.
Về dàn lạnh trên xe. Em đánh giá rằng làm lạnh nhanh và đủ dùng. Nếu không muốn nói là lạnh cóng.
Về cách âm (6/10 điểm):
Độ ồn không đáng kể. Chấp nhận được. Nhược điểm là tiếng gió,để khắc phục tiếng gió em đã dán gioăng viền cao su để triệt tiêu phần nào độ ồn & tiếng gió vào trong cabin. Cảm nhận rất rõ sau khi dán.
Cảm giác lái và vận hành :
Với tay lái trợ lực dầu và lốp béo. Mọi cảm nhận mặt đường đến vô lăng dường như bị triệt tiêu. Xe chạy khá tốt ở giải tốc độ 70-80Km/h. Hơi bồng bềnh đi đạp ga từ 100Km/h trở đi. Hệ thống treo hoàn toàn có thể chấp nhận được.

View attachment 559464
View attachment 559465
View attachment 559466
View attachment 559469 Mọi người vẫn hay gọi Fortuner với biệt danh là thánh lật hay vua lật. Em xin nhận xét về biệt danh đó với suy nghĩ cá nhân. Trước hết xe Fortuner có khoảng sáng gầm và trọng tâm cao. Và số lượng xe Fortuner rất lớn tại Việt Nam. Là xe cá nhân, công ty, dịch vụ .v.v. Nên thời gian sử dụng vận hành,di chuyển nhiều hơn so với những xe khác. Nên tỉ lệ gặp rủi ro trên đường cao hơn. Sự thiếu xót hệ thống cân bằng điện tử - ESP chỉ là một phần. Và đó không phải là nguyên nhân chính khiến Fortuner có biệt danh đấy..

Đến đây, em rất hài lòng về nó. Vì nhu cầu dừng lại ở mức '' ăn chắc mặc bền '' nên Fortuner là một sự lựa chọn tối ưu cho tiêu chí đó. Hoặc đơn giản rằng em thích nó. Mọi thứ vừa đủ dùng. Không gian nội thất rộng, bản 2 cầu nên em rất tự tin đi ở những cung đường xấu. Và thương hiệu Toyota đáng tin cậy,cuối cùng là giữ giá. Sửa chữa bảo dưỡng rất thuận tiện. Các bác lưu ý bảo dưỡng theo từng hạng mục Km của xe tại hãng. Để có một check list tốt.

Hy vọng Toyota Việt Nam sẽ cải thiện dòng SUV Fortuner ở các thế hệ sau này. Bù đắp sự thiếu xót như hệ thống ESP. Hệ thống khởi hành ngang dốc HAC .v.v Cũng như cải thiện hệ thống treo,khung gầm để khi lăn bánh ở tốc độ cao. Không còn cảm giác bị ''bồng bềnh''. Và cải thiện được hệ thống giải trí trên xe.
Xe này thì ngon rồi. Nhưng bác chủ nhớ chạy chầm chậm thôi nhé.

• Like
Reactions: vthanh6