Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34
Re:Cảm nhận & kinh nghiệm về Fiesta S hatchback

adao nói:
nhiu và ở đâu bán đó bác, quan trọng với em là kê tay còn đựng ít đựng nhìu hok quan trọng
Trên Amazon bác ơi.
Link này bác:
Mã:
http://www.amazon.com/Fiesta-Center-Console-Armrest-Boomerang/dp/B003UXKKQ8/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1312785278&sr=8-1

[/quote]
Tks bác nha, nút bấm kính của Fi công nhận khó chịu thật, mỗi lần bấm tay cứ phải lùi lùi lại chẳng tiện chút nào. Vê cảm giác ngồi bên trong bà cả em nói rộng rãi hơn yaris hay những gì bả nghĩ về nó ban đầu

Hạng D
22/6/08
2.310
550
113
Nhà tui chứ đâu.

madata nói:
4BVN nói:
Shirocking nói:
bác cho em hỏi đi trong sài gòn, mình để số D hay L, em là lái mới nên ko biết và cũng chưa chạy AT nên hỏi. E cũng sắp cưỡi Fi rồi
Chuyện tiêu hao nl, e nghĩ là xe mới nên mới ăn phàm uống tục thế thôi.
Số L tương đương với số 1 chỉ dùng để xuống dốc thôi, còn số D là số tới. Vì vậy khi chạy xe bác phải để số D.
Em bổ sung thêm cho bác mới lái, nếu bác bắt buộc phải <span style=""color: #ff0000;"">khởi động xe trên dốc nhiều nhớ để L nhé</span>, để D coi chừng trôi xe đó. Nhưng khi để L bác phải canh được chân gas kẻo em nó lồng lên như ngựa chứng. Bác là lái mới chạy Fiesta là ổn rồi, đánh giá chủ quan của em là em nó dễ điều khiển, phù hợp cho các bác mới biết chạy. Có điểm luu ý máy 1.6 là mạnh đối với tập lái vì thê bác phải cẩn trọng chân gas.
Theo em biết xe AT muốn khởi động phải về P hoặc N mới khởi động được. Còn các vị trí khác là xe trong tình trạng còn số thì khởi động đâu có nổ máy được (không giống MT).

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34

Không Ai Cả nói:
madata nói:
4BVN nói:
Shirocking nói:
bác cho em hỏi đi trong sài gòn, mình để số D hay L, em là lái mới nên ko biết và cũng chưa chạy AT nên hỏi. E cũng sắp cưỡi Fi rồi
Số L tương đương với số 1 chỉ dùng để xuống dốc thôi, còn số D là số tới. Vì vậy khi chạy xe bác phải để số D.
Em bổ sung thêm cho bác mới lái, nếu bác bắt buộc phải <span style=""color: #ff0000;"">khởi động xe trên dốc nhiều nhớ để L nhé</span>, để D coi chừng trôi xe đó. Nhưng khi để L bác phải canh được chân gas kẻo em nó lồng lên như ngựa chứng. Bác là lái mới chạy Fiesta là ổn rồi, đánh giá chủ quan của em là em nó dễ điều khiển, phù hợp cho các bác mới biết chạy. Có điểm luu ý máy 1.6 là mạnh đối với tập lái vì thê bác phải cẩn trọng chân gas.
Theo em biết xe AT muốn khởi động phải về P hoặc N mới khởi động được. Còn các vị trí khác là xe trong tình trạng còn số thì khởi động đâu có nổ máy được (không giống MT).
Hihi, đúng là em viết không rõ nên bác hỉu nhầm. Ý là nếu bác đang ở trên dốc cao, nếu muốn tránh bị trôi xe thì sau khi nổ máy bác phải vào ngay số L cho mạnh, chứ đừng để số D như bình thuờng xe có thể bị trôi. Còn khi khởi động nổ máy chắc chắn phải để P hay N rồi

• Like
Reactions: hlam2006
Hạng D
22/6/08
2.310
550
113
Nhà tui chứ đâu.

madata nói:
Không Ai Cả nói:
madata nói:
4BVN nói:
Shirocking nói:
Hihi, đúng là em viết không rõ nên bác hỉu nhầm. Ý là nếu bác đang ở trên dốc cao, nếu muốn tránh bị trôi xe thì sau khi nổ máy bác phải vào ngay số L cho mạnh, chứ đừng để số D như bình thuờng xe có thể bị trôi. Còn khi khởi động nổ máy chắc chắn phải để P hay N rồi
àh thì ra vậy :D
Nhưng mà cũng theo em biết vị trí L là khống chế sự sang số tự động trong vùng thấp (ví dụ từ 1 ->2 or 3 chẳng hạn). Còn khi xuất phát thì vị trí D hay L cũng đều xuất phát từ số thấp (số 1).

• Like
Reactions: ncode2010
Hạng B1
17/7/11
89
5
8
40
HCM

Xin hỏi thêm bác chủ thớt về cách sang số AT ở Fiesta:
1. mình chỉ sang số P, N khi xe dừng hẳn?
2. khi xe đang chạy, có đc chuyển qua lại giữa N, D, L ? (vd: trong trường hợp gần đến giao lộ khi xe đang chạy em muốn về N để lấy trớn, hoặc lúc lên dốc cao cần sang số L, hay hãm bằng động cơ khi xuống dốc bằng số thấp )
3.
P ---> <--- R <span style=""background-color: #ff6600;"">---></span> <--- N <span style=""background-color: #ff6600;"">---> <---</span> D ---> <span style=""background-color: #ff6600;""><---</span> L
Theo mũi tên màu cam thì khi sang số không cần bấm nút trên cần số thì vẫn được là có đúng không?

Hạng B1
17/7/11
89
5
8
40
HCM

Trong catalog có ghi ở phần Hộp số:
"Chế độ vượt xe:
Đạp bàn đạp ga hết hành trình với cần số ở vị trí số tiến (D) để chuyển về số thấp nhất và đạt được hiệu năng tối ưu. Nhả dần bàn đạp ga khi bạn không cần dùng chế độ này nữa."
Em ko hiểu ý này lắm, các bác có thể giải thích thêm dc ko? Muốn dùng chế độ này phải bấm thêm nút j ko? Chưa tưởng tượng đc thao tác vượt xe này ra làm sao cả.

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34

Shirocking nói:
Xin hỏi thêm bác chủ thớt về cách sang số AT ở Fiesta:
1. mình chỉ sang số P, N khi xe dừng hẳn? <span style=""color: #0000ff;"">Đúng rồi bác ợ</span>
2. khi xe đang chạy, có đc chuyển qua lại giữa N, D, L ? (vd: trong trường hợp gần đến giao lộ khi xe đang chạy em muốn về N để lấy trớn, hoặc lúc lên dốc cao cần sang số L, hay hãm bằng động cơ khi xuống dốc bằng số thấp )<span style=""color: #0000ff;""> Tù D qua L hoặc ngược lại thì được nhưng cần canh tốc độ để khỏi bị giựt xe. Còn đang chạy không trả về N được nhé</span>
3.
P ---> <--- R <span style=""background-color: #ff6600;"">---></span> <--- N <span style=""background-color: #ff6600;"">---> <---</span> D ---> <span style=""background-color: #ff6600;""><---</span> L
Theo mũi tên màu cam thì khi sang số không cần bấm nút trên cần số thì vẫn được là có đúng không? <span style=""color: #0000ff;"">không, từ N --> D thì không cần bấm còn lại phải bấm hết bác ạ, làm vậy để tránh bị nhầm số. Kinh nghiệm của em cứ bấm hết là xong khỏi nhớ chi cho mệt. Em cũng ưa bị nhầm D và L, kéo lố tay là rơi luôn xuống L, tuy nhiên đây không phải lỗi nặng, tháy vòng tua lớn hay tiếng máy to khi đạp ga là biết liền</span>

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
34

Shirocking nói:
Trong catalog có ghi ở phần Hộp số:
"Chế độ vượt xe:
Đạp bàn đạp ga hết hành trình với cần số ở vị trí số tiến (D) để chuyển về số thấp nhất và đạt được hiệu năng tối ưu. Nhả dần bàn đạp ga khi bạn không cần dùng chế độ này nữa."
Em ko hiểu ý này lắm, các bác có thể giải thích thêm dc ko? Muốn dùng chế độ này phải bấm thêm nút j ko? Chưa tưởng tượng đc thao tác vượt xe này ra làm sao cả.
Tom lại hiểu này cho đơn giản, khi cần vượt xe khác bác đạp mạnh ga, lúc đó vòng tua tăng nhanh, nếu tốc độ chưa cao xe vẫn đang ở số thấp khi đó vòng tua có thể lên đến 4000-5000 xe vọt nhanh, bác buông chân ga vòng tua sẽ giảm, tốc độ lúc đó đã cao xe sẽ tự động sang số cao hơn. Bác cứ thử vài lần là bít ngay mà

• Like
Reactions: hlam2006