Tags
xc60
Hạng B1
21/3/13
67
88
33
56
Saigon
City Safety (phanh tự động khẩn cấp)
Tình huống mình bị như thế này. Chạy trên quốc lộ 2 làn xe, làn trong một chiếc Container, làn ngoài 1 chiếc xe tải, hai anh dàn hàng ngang chạy 50km/h, trong khi đoạn đó được chạy 80km/h. Mình chọn chạy sau xe tải hy vọng có được cơ hội vượt mặt xe công. Tính mình chạy xe ít khi nhấn còi, chỉ nhá đèn mà không hiệu quả. Hơn 1km mà không có được một “khe” nào để lách, một dọc xe phía sau dồn lên mà không xe nào vượt được, nhấn còi in ỏi. Cuối cùng bác tài xe tải cũng chịu nhấn thêm tí ga, khi vừa đủ khoảng cách lách, mình “tạt” đầu xe công và nhấn ga tăng tốc. Đúng lúc đó xe phát tín hiệu cảnh báo âm thanh hơi chói tái, xuất hiện logo nguyên chiếc xe hơi màu đỏ trên bảng đồng hồ và trên HUD (không phải trắng đen như trong hình), đồng thời xe tự nhấp phanh nhẹ một cái nhưng củ đủ làm xe khựng lại một chút. Giật cả mình, chân đạp phanh luôn, nhưng đạp nhẹ phanh à. Thì ra phía trước xe mình có thêm một xe tải khác đang “bò” làn trong, khoảng cách thì gần mà mình thì nhấn ga nên con xe nó cản lại. Thật ra, mình vẫn ước lượng được khoảng cách đủ xa để tăng ga vọt lên qua mặt xe tải làn ngoài!
Cảm nhận Volvo XC60 T6 đời 2018 sau thời gian sử dụng

Tuần rồi vô hãng kiểm tra nhân 2000km đầu tiên, gặp anh tài xế cũng chạy XC60 cho biết, ảnh bị mấy lần, xe phanh gấp“chúi đầu luôn”. Không sợ xe mình đụng xe trước, chỉ sợ xe sau “hôn” đuôi xe mình.

Về ngâm cứu lại cuốn catalogue, mới biết 2 chuyện:
1. Khi xe phát hiện tốc độ và khoảng cách xe không an toàn, nó vẫn cố gắng “chờ tối đa” nếu cuối cùng không thấy “động tĩnh gì từ người lái” nó sẽ phanh với lực giới hạn để cảnh báo, nếu vẫn không thấy gì luôn, nó sẽ phanh hết mức. Không thấy nói thời gian delay là bao nhiêu, nhưng trên thực tế chắc không quá 1 giây.
2. Có thể set khoảng cách (xe mình và xe trước) kích hoạt xa hay gần. Có 3 mức set. Mình set mức xa nhất cho an toàn, thế là “lãnh đủ”, mình thấy vọt được nhưng xe không nghĩ vậy, thế là phanh!
Vài hàng chia sẽ.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
6/6/05
98
1
6
39
Cám ơn cụ Jambond nhiều nhé. E cũng đang rất quan tâm đến xe Xc60 này. Nhưng bây giờ hãng không có xe để bán, đanh chờ một thời gian nữa vậy. Cụ còn kinh nghiệm gì xin chia sẻ với ae đi ah

tct confirmed
Hạng B1
2/2/07
93
6
8
Bác Jampon cho mình hỏi: Bộ phận Adaptive Cruise, canh làn và tự động thắng của XC60 hoạt động ổn không? Mình hỏi điều này vì thấy bên Subaru cảnh báo camera Eyesigh của Outback và Forester thực hiện tính năng follow rất dễ bị hư.

Hạng B1
21/3/13
67
88
33
56
Saigon
Hiện tại đang rất ổn bác, xe mình mới đi được gần 3000km, lâu dài thì mình không biết. Nếu vạch kẻ đường rõ tương đối trở lên thì ok, mờ quá hoặc đi đêm khó nhìn vạch kẻ đường thì xe hoặc tự disable hoặc bị sang lane vô thức nếu nó nhìn nhằm lane trong. Xe hơi chạy trên đường, bên trái là dãy phân cách, bên phải là vạch kẻ đường, thỉnh thoảng khi xe qua các ngã tư, hết dãy phân cách, nó bị mất phương hướng thấy tội nghiệp lắm. Nên lúc này mình phải cầm hờ vô lăng, thấy nó loạng quạng là mình can thiệp, qua hết ngã 4 thì giao nó tự xử tiếp.
Bác cần tìm hiểu thêm điều gì thì post, mình rất sẵn lòng trã lời. Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

• Like
Reactions: Quocdp
Tập Lái
29/11/14
19
20
3
41
Bác Jambond rảnh bữa nào cà phê, em chạy s90. Rất thích

Hạng B1
21/3/13
67
88
33
56
Saigon
OK bác Dinoxwind, mình ở quận 10. Bác review vài thông tin về S90 để anh em tham khảo.

Tập Lái
29/11/14
19
20
3
41
S90 Sedan chạy tương đối đầm và chắc tay. Độ chính xác của tay lái khoảng 90% so với Bim.
Cách âm thì do mình chạy lốp 21 nên khá ồn. Nhưng cabin nếu xe đứng yên thì tiếng xe máy cạnh bên gần như không nghe thấy.
Xe máy 2.0 nhưng hơn 250 mã. Chạy Individual Mode khá phê, dính ghế là cái chắc nếu lút ga.
Nội thất da bản inscription đẹp, nhanh dơ, ngồi lâu ghế có cảm giác hơi cứng, không êm ái mềm mại như Merc. Đặc biệt các dòng merc sau này.
Bệ đỡ bắp chân rất tốt khi đi xa.
Điều hoà rất tốt, 21 độ là lạnh teo.
Nội thất giản đơn, lịch sự và sang trọng khác kiểu diêm dúa trên merc và không quá đơn điệu như Bim.
Dịch vụ bảo dưỡng, gọi hotlines mấy lần méo ai nhấc máy... đồ đạc thấy có vẻ rẻ hơn bim, merc.

• Like
Reactions: huyb9 and xxl