Tags
xc60
Hạng B1
21/3/13
67
88
33
56
Saigon
Trãi nghiệm không muốn có
Hôm trước mình có viết bài về chức năng City Safety (phanh tự động khẩn cấp), lúc đó mình đang lái thì nó phanh. Cuối tuần rồi mình “gặp lại” nó nhưng trong tình huống khác.

Chiều thứ sáu, mình lái xe đúng giờ cao điểm 16g trên đường Thành Thái, xe hơi nối đuôi xếp hàng dài chờ vài lượt đèn xanh-đỏ mới qua ngã tư. Bác nào lái xe cũng biết trong cảnh này, mỗi lần đèn xanh là bò (rất chậm) chừng 5-10m là lại dừng chờ đèn. Xe mình dừng cách xe trước chừng 50cm. Đèn xanh, xe trước lại bắt đầu điệp khúc nhích, rất thong thả mình cũng ấn nhẹ chân ga bò theo. Lúc đó đt có tin nhắn, mình với tay cầm cái đt lên, định mở xem. Thình lình xe bật chức năng City Safety, kêu inh ỏi, mình hoảng hồn đạp thắng theo phản xạ mà chưa hiểu chuyện gì, khi kịp nhìn lên thì thấy xe mình dừng sát đuôi xe trước. Thì ra xe trước nó mới nhích lên chưa được bao nhiêu đã dừng, mình chủ quan không để ý để xe vô tư lấn tới. Giờ nghĩ lại cũng không biết xe mình dừng do mình đạp thắng kịp thời hay xe tự phanh nữa vì diễn biến quá nhanh. Nhưng dù sao cũng nhờ City Safety mà tránh được một tai nạn va chạm, không thì phải tốn tiền sửa xe và đền bù cho người ta nữa. Thật là một trãi nghiệm không muốn chút nào. Mình kể ra để mọi người biết rút kinh nghiệm không chủ quan xe dù xe đang bò rất chậm cũng có thể “ủi” đuôi xe khác.
Chúc các bác luôn lái xe an toàn.

Gửi vài tấm hình mới chụp tối Chủ nhật, bảng đồng hồ lúc xe tự lái để các bác giải trí:
Hình 1: tự động đọc bảng thông báo tốc độ trên đường (80km/h), hiển thị lên bảng đồng hồ, set đỏ mức tốc độ 80km trên đồng hồ, lúc này mình cũng set tự lái 80km/h. Xe phát hiện có người phía trước nên cũng hiển thị cảnh báo người đi bộ.

Hình 2: cứ 15s, hiện cảnh báo vàng nhắc sờ vô lăng

Hình 3: cố tình lì không sờ, nó hiện cảnh báo đỏ cùng âm thanh nhắc nhỡ “ngũ hả cha nội?”
Cảm nhận Volvo XC60 T6 đời 2018 sau thời gian sử dụng Cảm nhận Volvo XC60 T6 đời 2018 sau thời gian sử dụng Cảm nhận Volvo XC60 T6 đời 2018 sau thời gian sử dụng

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hthanhad
Hạng B2
24/3/17
219
247
58
Mấy bác cho em hỏi tí, hiện tại e đang đi Audi, rất hài lòng vì nó êm ái và đầm. Vợ mình sắp sinh nên mình tính năm sau đổi 1 con SUV cho gia đình. GLC thì mình ko thích vì nhìn đại trà quá, Q5 thì ít option quá. Nên hiện tại đang ngó qua em VOLVO đang có bản giá 2150 thấy rất hợp lí, mạnh nữa tới 320hp. Nên e muốn hỏi chút ý kiến ạ:

- Con này lái có nhàm chán không ạ. Mình có xem livestream của bác Dũng Tâm ngày trước cũng là reviewer của otosaigon. Bác ý bảo XC60 là 1 con xe quá tốt thành ra cảm giác lái khá buồn ngủ và tẻ nhạt. Điều này có đúng ko ?
- Em lái MERC nhiều rồi, Bim cũng dùng rồi, nhưng thích cách biến thiên vô lăng của Audi, đi trong phố rất nhẹ nhàng, 2 thằng kia thì nó nặng nề quá. Volvo thì sao ạ ?

Cảm ơn các bác

Tập Lái
19/9/18
1
0
1
28
E cũng mới cọc 1 con dự định tháng 10 hoặc 11 nhận xe. E thấy giá bản này cũng hợp lý so với các option bị cắt đi. Air suspension thì nhiều người trên diễn đàn Volvo cũng nói ko có nhiều khác biệt lắm nếu là bản Inscription. Bản R-design thì mới nên add thêm vì hệ thống treo nó cứng hơn. Vì e cũng chơi audio nên tiếc nhất dàn loa B&W thấy review nghe rất hay. Mới hỏi sale muốn add thêm ko được :(

Hạng B1
21/3/13
67
88
33
56
Saigon
@KhoaCreative: Cái vô lăng XC60 có thể chỉnh xa-gần và cao-thấp, lái rất nhẹ, đi trên đường nếu bật auto pilot thì tay gần như thất nghiệp. Nếu muốn bớt rảnh chút thì bác chuyển qua Dynamic, ấn nhẹ chân ga, sẽ thu được chút adrenaline liền.

Như mình đã nói lúc đầu topic, tiêu chí mua xe đầu tiên của mình là an toàn, mình không để ý lắm thương hiệu hay option gì hết. Giờ bác sắp có "gấu con", theo mình tiêu chí an toàn càng quan trọng.

Có mấy cái hay hay liên quan trẻ em: (xe khác mình không biết có hay không)
-Ghế sau XC60 có chế độ trẻ em, nâng ngồi cao để choàng dây bảo hiểm.
-Bóng khí bên ghế trước, bên lơ có thể "ON" hay "OFF", nếu "ON" sẽ luôn hiện thông báo Air bag ON trên táplô đồng hồ. Mình có hỏi hãng là hiện thông báo chi vậy? Hó nói nếu để trẻ em ngồi ghế trước khi bóng bung có thể úp hết mặt làm bé ngạt thở, cần cảnh báo cho phụ huynh biết trước.

• Like
Reactions: LT211
Hạng B2
24/3/17
219
247
58
@KhoaCreative: Cái vô lăng XC60 có thể chỉnh xa-gần và cao-thấp, lái rất nhẹ, đi trên đường nếu bật auto pilot thì tay gần như thất nghiệp. Nếu muốn bớt rảnh chút thì bác chuyển qua Dynamic, ấn nhẹ chân ga, sẽ thu được chút adrenaline liền.

Như mình đã nói lúc đầu topic, tiêu chí mua xe đầu tiên của mình là an toàn, mình không để ý lắm thương hiệu hay option gì hết. Giờ bác sắp có "gấu con", theo mình tiêu chí an toàn càng quan trọng.

-Bóng khí bên ghế trước, bên lơ có thể "ON" hay "OFF", nếu "ON" sẽ luôn hiện thông báo Air bag ON trên táplô đồng hồ. Mình có hỏi hãng là hiện thông báo chi vậy? Hó nói nếu để trẻ em ngồi ghế trước khi bóng bung có thể úp hết mặt làm bé ngạt thở, cần cảnh báo cho phụ huynh biết trước.

Cảm ơn bác <3

Hạng D
4/1/09
2.198
6.036
113
VN
Hi các bác, thứ ba tới mình nhận xc60. Hỏi thăm ae là cái Cửa sổ trời có nên dán chống nắng khg ?
Bộ body cảng trước và sau đẹp quá nhưng mắc (64tr) có thể mua đâu cho rẻ nhỉ ? Thanks ae.

Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48

Mình xác nhận là Ghế sau của XC60 bản nhập Malay có tính năng ghế dành cho em trẻ em, đại khái là cái mặt ghế nó có chế độ ấn vào thì nó dùng phần nửa trước của mặt ghế xếp lên phần nửa sau của mặt ghế biến thành 1 cái ghế cao hơn, vừa với mông của em bé và quan trọng hơn khi em bé ngồi cao hơn thì seatbelt không chèn vào cổ.

Bóng khi trên ghế trước có hệ thống on/off, turn off trong trường hợp đặt thêm ghế ngồi trẻ em tại ghế trước.

Hạng B1
17/6/19
52
51
21
48
Xe mình không dán. Nhưng xe của người bạn thì có.
Nên dán (xe mình cũng dán) vì nóng lắm, mình dán toàn xe bằng 3M loại Crystalline (loại kính ko tráng kim loại) vì Volvo khuyến cáo ko dán kính lái sợ ảnh hưởng tới hệ thống Radar (mình dán kính trước là CR60, các kính còn lại là CR20) vừa dán hôm t7 mà hôm nay trời Hanoi lại mát nên chưa thấy có khác gì ko :)

Các bác nào quan tâm có thể tìm hiểu thêm review ở link dưới

https://tinhte.vn/threads/danh-gia-...m-loa-khong-bi-an-mon-cach-nhiet-tot.2800273/

• Like
Reactions: LT211