Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Thân chào các bác, hiện em đang bị 1 vấn đề rất khó chịu là camera lùi bị nhiễu khi mình vừa lùi vừa bật xi nhan hay đèn khẩn cấp từ hồi lắp camera lùi đến giờ. Em ban đầu nghĩ do nó lấy nguồn từ bóng đèn lùi nêncamera lùi bị nhiễu do xi nhan và đèn lùi lấy chung 1 nguồn. Em đã tách ra bằng cách đấu 1 relay để lấy tín hiệu lùi từ đèn lùi và mở nguồn nuôi camera bằng điện đi thẳng từ ắc quy ra. Kết quả nó chỉ đỡ nhiễu hơn chứ không hết. Nguồn nuôi camera lùi thì em lấy mát từ sườn xe chứ không dùng chung mát với bóng đèn lùi. Em cũng thử mắc song song 1 tụ 12V 1000uF cho camera cũng không hết nhiễu:( Em rất mong có bác nào biết cách khắc phục lỗi này thì chỉ em với, em rất cảm ơn. Đây là hình nó nhiễu khi bật xi nhan:
Camera lùi bị nhiễu khi bật xi nhan hay đèn khẩn cấp

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.576
22.163
113
Pháp
Theo tôi nghĩ là nó thiếu mass, bạn thử tháo dây gắn ở đèn lùi (nguồn nạp cho camera), cắm thữ vào cực dương (coi như đang vào số R) thì màng hình có bị không ? nên để máy nổ nha, sau đó để đèn signal xem màng hình có khác biệt không , phân biệt với máy đang nổ và máy ngừng xem thử, đo thử hiệu điện thế nó có giảm không nhé, chúc bạn thành công

• Like
Reactions: B19 and david1210
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Theo tôi nghĩ là nó thiếu mass, bạn thử tháo dây gắn ở đèn lùi (nguồn nạp cho camera), cắm thữ vào cực dương (coi như đang vào số R) thì màng hình có bị không ? nên để máy nổ nha, sau đó để đèn signal xem màng hình có khác biệt không , phân biệt với máy đang nổ và máy ngừng xem thử, đo thử hiệu điện thế nó có giảm không nhé, chúc bạn thành công
Cảm ơn anh, mình sẽ thử. Mình cũng nghĩ là nó bị thiếu mát nên đang tính câu dây mát từ đầu CD ra tận đằng sau.

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Tình hình hơi căng các bác ợ, Hôm nay em thử câu dây mát bay thẳng từ đầu DVD ra cái cam lùi mà nó vẫn bị nhiễu khi vào số lùi và bật xi nhan. Nó chỉ đỡ hơn thôi. Cứ đà này chắc em câu luôn dây kích nguồn anten điện ra coi xem sao quá...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.576
22.163
113
Pháp
Tình hình hơi căng các bác ợ, Hôm nay em thử câu dây mát bay thẳng từ đầu DVD ra cái cam lùi mà nó vẫn bị nhiễu khi vào số lùi và bật xi nhan. Nó chỉ đỡ hơn thôi. Cức đà này chắc em câu luôn dây kích nguồn anten điện ra coi xem sao quá...
Vậy thì ngược lại bạn câu dây + và xem nó có bị nhiểu (máy đế/ máy ngừng) hay không nhé. sẽ có những cụp lạc sau khi bạn test thử, nhớ đo với máy về hiệu điện thế (volt meters nhé).

Bạn nên nhớ có loại dây trên xe, khi bạn rút khoá, chìa, thẻ, card ... gì gì đó, nó là âm mà sau khi kích hoạt nó là điện dương nha . Để ý diều nầy (tức là điện đổi chiều sau khi kích hoạt, dùng để chống trộm,đèn trần tắt sau 15 giây, ... nhiều thứ lắm / ECU ....)

Chỉnh sửa cuối:
B19 confirmed
Hạng B2
18/2/18
271
1.013
93
49
Vậy thì ngược lại bạn câu dây + và xem nó có bị nhiểu (máy đế/ máy ngừng) hay không nhé. sẽ có những cụp lạc sau khi bạn test thử, nhớ đo với máy về hiệu điện thế (volt meters nhé).

Bạn nên nhớ có loại dây trên xe, khi bạn rút khoá, chìa, thẻ, card ... gì gì đó, nó là âm mà sau khi kích hoạt nó là điện dương nha . Để ý diều nầy (tức là điện đổi chiều sau khi kích hoạt, dùng để chống trộm,đèn trần tắt sau 15 giây, ... nhiều thứ lắm / ECU ....)
Nhưng camera thông dụng mà, đâu đến nổi phức tạp thể? Lắp dây chống nhiễu có khá hơn không?

• Like
Reactions: david1210
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36

Em rất cảm ơn bác đã nhiệt tình chỉ giúp em trong thớt này. Hôm nay em chơi lớn luôn, em câu dây ACC từ đầu DVD (dây màu đỏ, dây này chỉ có điện khi mở khóa) và dây âm cũng từ đầu DVD ra đằng sau làm dây nuôi camera luôn. Để đóng mở nguồn này tương ứng với đèn lùi thì em gắn thêm 1 cái relay 12v làm trung gian đóng mở. Kết quả là nó chỉ đỡ hơn 80% khi không nổ máy và bật xi nhan/khẩn cấp. Còn mà đang nổ máy thì nó lại nhiễu (hơi gợn)ngay cả khi không bật xi nhan. Em cũng thử gắn cả tụ và cuộn cảm cũng chỉ đỡ phần nào... Cuối cùng em xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp em. Em có đọc vụ này nhiều người ở nước ngoài cũng bị và phải mua 1 cái mạch lọc gọi là Low Cut filter. Trên Amazon có bán giá $6. Em đang tính order cái này rồi nhờ người quen xách về xem sao :(. Chúc các bác cuối tuần vui vẻ nhé. Khi nào cái mạch về em sẽ đào thớt này lên. Các bác nhớ theo dõi nhé;).

• Like
Reactions: B19
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Nhưng camera thông dụng mà, đâu đến nổi phức tạp thể? Lắp dây chống nhiễu có khá hơn không?
Cái này do nguồn 100% bác ạ. Ngày xưa em gắn cam quan sát ở nhà cũng vậy. Thử lắp dây tín hiệu xịn các kiểu ko ăn thua. Cuối cùng thay cái adapter xịn là hết ngay lập tức.

• Like
Reactions: B19
B19 confirmed
Hạng B2
18/2/18
271
1.013
93
49
Cám ơn Bác, trường hợp này cũng thường gặp, nên cần biết.