Tập Lái
11/6/10
44
4
8
Mình mới mua 1 con Camry 3.0 đời 2005 được khoảng mấy tháng.

<span style=""color: #ff0000;"">Ấn tượng mạnh nhất</span> về con này là khi đạp ga tăng tốc quá sướng, xe chạy quá êm ái (nhất là khi chạy qua ổ gà, đường dằn xóc...) ngoài ra còn quá nhiều chức năng cao cấp và xa xỉ (dư thừa) như: cảm biến mưa: tự gạt nước khi trời mưa, cảm biến ánh sáng: tự bật đèn khi trời tối, dàn lạnh cho ghế sau, rèm che nắng chỉnh điện, ghế sau chỉnh điện...

<span style=""color: #ff0000;"">Ấn tượng bất ngờ nhất</span> là quá... quá.... quá... hao xăng. Do chủ cũ là một đại gia, nên con camry của mình được bảo dưỡng theo kiểu chánh hãng, phụ tùng đến hạn, chưa hư là đã thay mới, nên xe gần như xe mới. Thế nhưng....sự thật quá phũ phàng...chạy trong thành phố ăn xăng tới 18-20l/km. Do xe có màn hình hiển thị đa thông tin nên kiểm tra cũng dễ. Bấm vào nút info trên vô lăng, chọn thông tin tiêu thụ xăng trung bình nó báo: 5km/l = 100km/20l. Lúc đầu tưởng xe cũ, phần mềm nó tính bậy, nhưng sau khi đổ xăng và chạy thử nhiều lần thì quả đúng là như vậy. Hỏi thăm anh bạn gần nhà cũng có 1 em Camry cùng đời cũng được KHỔ CHỦ xác nhận là 18-20l/100km.

Vậy mới biết tiếng đồn Toyota ít hao xăng là quá tầm bậy.

Mình đem nỗi niềm này tâm sự với một người bạn lúc trước dùng con Kia Price B 1.3, sau này đổi Corolla J cũng 1.3 thì được xác nhận Kia Price B ít hao xăng hơn.

Sau khi nghiên cứu cả về thực tế lẫn tài liệu, tham chiếu cả những trang web nước ngoài có phần compare side by side giữa các loại xe, mình xin mạnh dạn kết luận một điều: Xe Toyota dù là loại xe được nhiều người ưa chuộng nhưng dứt khoát<span style=""color: #ff0000;""> NÓ KHÔNG PHẢI LOẠI XE TIẾT KIỆM NHIÊN LIỆU NHẤT</span> như nhiều người vẫn ảo tưởng về nó.

<span style=""color: #ff0000;"">Lưu ý dùm</span>: mình viết bài này không phải rên rỉ vụ xe hao xăng mà chỉ muốn nói rằng Xe Toyota không tiết kiệm xăng thôi.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nguyenlongkt
Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
Bán mua Escape chạy đi bác! J/K chứ họ nhà Ford đã nghiêm túc so sánh và thấy rằng Escape 2.3 hao tương đương Cam 2.4, mà Escape em chạy trong phố hết tầm 14L/100 km, suy ra con Cam 3.0 nhà bác uống vậy là chuẩn rồi.

Hạng B2
23/8/10
495
29
28
33
Xe của bác máy V6 3.0 số tự động chạy trong TP lúc nào cũng ở số 1, số 2 thì tốn 18,20l/100km là chuyện bình thường, xe nào cũng vậy.
"Toyota không phải loại xe tiết kiệm nhiên liệu nhất" bác nói đúng, nhưng Toyota lại có xe tiết kiệm nhiên liệu nhất, đó là chiếc Toy Prius luôn dẫn đầu các bảng xếp hạng xe tiết kiệm nhiên liệu >>>>>> người dùng ai cũng tưởng Toyota nào cũng tiết kiệm.

Tập Lái
11/6/10
44
4
8
Jem Bong nói:
"Toyota không phải loại xe tiết kiệm nhiên liệu nhất" bác nói đúng, nhưng Toyota lại có xe tiết kiệm nhiên liệu nhất, đó là chiếc Toy Prius luôn dẫn đầu các bảng xếp hạng xe tiết kiệm nhiên liệu >>>>>> người dùng ai cũng tưởng Toyota nào cũng tiết kiệm.
Đúng vậy, chỉ có loại xe tiết kiệm xăng chứ không có hãng xe tiết kiệm xăng.

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Chào bác,
Em cũng tìm hiểu thêm nhiều thông tin liên quan đến tiêu thụ xăng của Xe dòng Sedan hạng trung và thực sự thì gần bác nói. Chi tiết như sau:
- Bạn em đi CAM V6 3.0 đời 2004, trước đời xe bác 1 năm, đường TPHCM vào năm 2006-2007 ít kẹt xe hơn bây giờ chút, không bao giờ dưới 17L/100 km. Chiếc này đi đường trường TPHCM-Cần Thơ, hoặc TPHCM-Vũng tàu tốc độ max 80km/h dao động từ 11-12L/100km. Số này rất chính xác và đã kiểm chứng nhiều lần. Bây giờ bán rồi. Tuy nhiên ít thấy bác nào đi chiếc này hoặc một số dòng xe TOYOTA nói thật con số xăng.  
- Em đi MAGNUS L6, 2.5, đời 2005, Đường TPHCM từ 2008 đến nay, dao động từ 15-18 L/100km, Có vẻ lệch về hướng 18 L nhiều hơn, gần đây khi dính kẹt xe nhiều có thể lên 20L/100km, quảng đường thường đi từ Q.8 qua Q.10, Q.3, Q.1... MAGNUS này đi đường trường TPHCM-Cần Thơ, Tiền Giang xấp xỉ 9-10L/100 km, em chạy hiền không ép ga mạnh.
- Gần đây CAM2.4 đời 2007 của Bác OS cả thành phố và đường trường ~13.5L/100km, Em thấy bác OS này nói thật và em đánh giá là chính xác.
- Em còn quan tâm kỹ đến vòng tua máy, trọng lượng xe, đời xe (cái này liên quan đến công nghệ buồng đốt tại thờ điểm đó) và thấy con số đó là tương đối chính xác. Vì bạn em bán rồi lúc đó em chưa tìm hiểu kỹ là CAM3.0V6 số tự động mấy cấp vậy bác?

Như vạy, bác muốn đánh giá CAM của bác thì khi bác đi đường trường (TPHCM-Cần Thơ, ...) khoảng ít hơn 12L/100km là an tâm, xe không trở ngại gì. Bác có nói TOYOTA "NÓ KHÔNG PHẢI LOẠI XE TIẾT KIỆM NHIÊN LIỆU NHẤT" em thấy hay đấy.
Chúc bác thú vị với V.2.

• Like
Reactions: nguyenlongkt
Hạng D
26/5/10
1.173
2
0
43
bán Cam 3.0 đổi Mer GLK đi bác, cũng 3.0 mà tiết kiệm xăng hơn nhiều :D

Tập Lái
11/6/10
44
4
8
Cerato5921 nói:
bán Cam 3.0 đổi Mer GLK đi bác, cũng 3.0 mà tiết kiệm xăng hơn nhiều :D

Mer GLK xe cũ 67.000USD, . Không thể so sánh được Bác ơi.

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/10/09
8.170
29.735
113
đã có tiền mua em nó thì củng phải có tiền mua sữa cho em nó úong chứ,, bác nào đi chiếc 3.5Q sẻ cònhao  khủng khiếp hơn