Hạng C
25/3/11
516
801
93
Chào các bác, em có đứa bạn đang rơi vào tình huống dở khóc dở cười như sau.
Bạn em lên SG đi làm, ko có hộ khẩu nên hồi trước có nhờ người bạn (gọi là A) mua hộ chiếc xe gắn máy từ 1 người (gọi là B). Có ra công chứng làm hợp đồng, cái này bạn em là con gái và cũng ko rành nên hiện tại chưa xác định được là Hợp đồng công chứng mua bán hay là uỷ quyền. Nhưng cà vẹt xe vẫn đứng tên B.
Hôm trước bạn em làm mất bóp mất luôn cả cà vẹt, thì có nhờ A giúp để làm lại cà vẹt xe thì bị A cò quay như sau:
1. Kêu bạn em đưa A 15 triệu để làm lại giấy tờ???
2. Nếu ko muốn làm lại giấy tờ thì bán lại xe cho B với giá 20 triệu (xe Vespa LX)
Em thực sự cảm thấy bực mình vì cái kiểu cò quay làm tiền với người quen thế này. Em đang chờ bạn em tìm cách kiểm tra lại xem Hợp đồng hồi đó làm là dạng gì.
Các bác nào đã từng gặp trường hợp giống như này cho em xin lời khuyên và hướng xử lý với, bạn em nó cũng biết là mình không hiểu biết + bất cẩn và tin người nên giờ rơi vào cảnh này.
Cám ơn các bác nhiều.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
mẹ ơi, thế là cầm cái xe với cà vẹt tên người khác cứ thế mà chạy thôi, ngoài ra không có một thể loại giấy tờ gì khác à? hy vọng là cái hợp đồng gì gì đấy cô bạn bác còn giữ, không thì nằm cửa dưới toàn tập, giữ được cái xe là còn may...

Hạng C
25/3/11
516
801
93
Ở đời mà bác, nhiều khi người thân còn chơi nhau nói gì đến quen biết. Bác nào đã từng gặp trường hợp tương tự cho em ý kiến với.

• Like
Reactions: buxinyun2
Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
A nắm cán, cô bạn của bác nắm lưỡi thiệt đủ đường, chỉ còn nước gài bẫy ghi âm lại thì may ra

Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
em cũng cho rằng như vậy đấy, phải setup nói chuyện, làm sao thu âm rõ ràng con lợn kia tự mồm nói ra rằng xe này nó đứng tên hộ cô bạn của bác thì mới có cớ để làm việc...

Hạng B2
20/1/11
387
675
93
tình huống này thì khoan hãy manh động, cố gắng âm thầm tìm đầy đủ bằng chứng rồi sau đó "đánh" cho nó 1 lần là xụi luôn.

Hạng B1
18/1/15
89
75
18
35
Cái này tìm lại cái hợp đồng rồi tìm 1 luật sư thôi.... Haizzz rút kinh nghiệm lần sau!!