Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
em hiện có mảnh đất ở nha trang diện tích 700m2, mặt tiền 11m nở hậu 25m trên đường rộng 22m, miếng này thì ngay trum tâm, tp này thiên về du lịch nên giá thuê phòng trọ cũng rất cao, khu vực này thì xây hotel không khả thi. em tính xây lên trước 1 trệt và 2 tầng tầm 56 phòng (28 phòng/tầng), nếu thành công e sẽ làm thêm 3 tầng nữa ( trệt e dự định để xe và xây để ở phần mặt tiền hoặc cho thuê mb )
có mấy vấn đề e muốn hỏi :

1/ theo các cụ có khả thi và rủi ro gì ko nếu xây số lượng quá nhiều như vậy? cụ nào từng làm những khu phòng trọ số lượng lớn rồi có thể chỉ giáo e thêm kinh nghiệm với ạ .
2/ e sợ vấn đề đóng thuế nghe đâu môn bài 1tr và 10% doanh thu/năm. có thể trốn thuế đc ko? thuế này nó áp luôn cho mình 12 tháng full phòng hay tình trạng thực tế ?
3/ bên cạnh miếng đất là con hẻm 2-3m e nên làm lối vào bên hẻm và tận dụng phía trước để cho thuê mặt bằng ko ạ?
4/ còn về giá phòng theo khu vực e tính nếu ko làm nội thất ( e xây đẹp chứ ko phải kiểu tạp nham ) và diện tích 20m2 thì cho thuê đc 2-2tr5/tháng.
còn làm nội thất cơ bản máy lạnh, giường nệm, tivi, tủ quần áo, bàn ăn theo e tính 1 phòng tầm 20tr thì xung quanh thấp nhất là 3tr5 nhưng chắc e sẽ cho thuê 3tr để hấp thụ số phòng nhìu như này
theo các cụ nên làm nội thất hay ko nội thất . à e ko có đặt bếp trong phòng mà mỗi tầng làm 1 khu vực bếp riêng để cho dễ dọn dẹp và quản lý.
5/đất khu vực e giá 40tr/m2 nếu tính cả xây và tiền đất theo e tính profi tầm 7%/năm. còn nhà thì 20%/năm (e đã trừ đi 1 tháng ế và 1 tháng thuê nhân viên còn thuế chưa tính vào ). theo các cụ e nên bán miếng này hay xây ạ ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
7/10/16
192
5.594
93
anh mở quán nhậu đồ nướng ngoài trời đi, mưa thì kéo bạc ra che. Đầu tư ít, mau lấy lại vốn chứ xây phòng trọ thì chỉ có nước ngáp... bây giờ người ta có nhiều ks và cả airbnb rồi.

Hạng D
20/5/13
1.162
2.834
113
www.flickr.com
Như anh bên trên. Anh mần cái quán nhạo hải sản đồ nướng than hoa các kiểu tưng bừng hoa lá hẹ, tạo điểm đến uy tín tin cậy, món ăn ngon sạch... là cứ ngồi kiểm soát chất lượng và đếm ₫ thôi! Làm nhà hàng thì cực lắm nhưng có chữ tín là khách đi đâu cũng nhớ!

Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
E biết là làm nhậu ngon nhưng e sợ va chạm và dân khu này cũng toàn anh chị. Bản thân e hồi trước cũng từng đi thuê mb làm nhậu nhưng ko thành công nên cũng ngại thử lại.

Hạng B2
15/4/16
224
2.736
93
47
  • Like
Reactions: tikitudo and wata
Hạng D
20/5/13
1.162
2.834
113
www.flickr.com
E biết là làm nhậu ngon nhưng e sợ va chạm và dân khu này cũng toàn anh chị. Bản thân e hồi trước cũng từng đi thuê mb làm nhậu nhưng ko thành công nên cũng ngại thử lại.
Vài ngày bác ra công viên xăm mực in hello kitty vào bắp tay, có gì vén tay áo lên là anh chị sợ liền đó!

• Like
Reactions: Nguyễn Long 7916
Hạng B1
17/5/12
55
614
83
Thành công hay ko còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố rất khó phán ngoại trừ các thánh :) , mình chỉ khuyên bác chủ 1 ý thôi : mấu chốt là bác phải xác định khách thuê là đối tượng nào : gia đình, công chức, công nhân , sinh viên .....Xác định là đối tượng nào thì cũng tùy tình hình thực tế , tùy khả năng tài chính của gia đình......
Khi bác xác định được đúng đối tượng coi như bác thành công 80% rồi , tất cả các câu hỏi còn lại bác từ từ xử lý được hết. Chúc bác thành công .
P/s : Thuế thì ko trốn được đâu ( và cũng ko nên trốn) nhưng có cách né giảm nhẹ , bác cứ nhậu với phụ trách thuế 1 chầu là ra hết, ngoài ra còn phải quan hệ với địa phương , với CA phường , PCCC ... Với số lượng phòng nhiều như vậy bác còn nhiều chuyện phải nhức đầu lắm .

Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
Thành công hay ko còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố rất khó phán ngoại trừ các thánh :) , mình chỉ khuyên bác chủ 1 ý thôi : mấu chốt là bác phải xác định khách thuê là đối tượng nào : gia đình, công chức, công nhân , sinh viên .....Xác định là đối tượng nào thì cũng tùy tình hình thực tế , tùy khả năng tài chính của gia đình......
Khi bác xác định được đúng đối tượng coi như bác thành công 80% rồi , tất cả các câu hỏi còn lại bác từ từ xử lý được hết. Chúc bác thành công .
P/s : Thuế thì ko trốn được đâu ( và cũng ko nên trốn) nhưng có cách né giảm nhẹ , bác cứ nhậu với phụ trách thuế 1 chầu là ra hết, ngoài ra còn phải quan hệ với địa phương , với CA phường , PCCC ... Với số lượng phòng nhiều như vậy bác còn nhiều chuyện phải nhức đầu lắm .
thuê bảo vệ và người quản lý giải quyết đc mấy vụ đau đầu này ko bác ?