Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Xe em là Matiz đời 99; chạy được 7 vạn mốt km; hôm qua em kéo que thăm dầu lên thì thấy không có tí dầu nào bám ở que thăm cả; lau đi lau lại rồi làm lại thấy vẫn thế. Nắp máy thấy có dầu ướt xung quanh; trước đó chạy xe vẫn thấy bình thường; 80km/h kéo 3 người vẫn tăng tốc tốt không sao cả. Sau khi kéo que thăm dầu lên ko thấy dầu em hốt hoảng quá mà giờ chưa dám làm gì kể cả nổ máy. Hôm nay mới đi mua 4 lít dầu về để chuẩn bị thay; vẫn chưa kịp thay vì nhiều thứ bận rộn quá.
Đọc spec thấy lượng dầu bôi trơn giữa vạch min-max = 1 lit; tổng lượng dầu bôi trơn khi không thay bầu lọc là 2.5 lít; suy ra cacte sẽ còn lại khoảng 1 lít là cùng vì chả có tí dầu nào bám vào đó.
Ống xả thấy có muội đen các bác ạ.
Đã bác nào dính trường hợp như em chưa; em đang lo làm lại toàn bộ máy thì chết. Em mới dùng xe thôi, mua lại xe nên chưa có nhiều kinh nghiệm; Mong các bác giúp em xem dự đoán tình hình như thế nào bi giờ.
Còn một vấn đề nữa ít quan trọng hơn là em muốn đổ nước bổ xung cho két nước làm mát; tra spec nó ko nói là đổ nước nào; đi tìm siêu thị họ cũng không có bán; bác nào hay đổ rồi khuyên em một câu nhé.
Em có hướng dẫn sử dụng = tiếng Anh; bác nào cần em gửi cho.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Bác cứ bình tĩnh châm thêm nhớt đến vạch min, sau đó chạy xe ra gara thay lọc và nhớt mới vào là ổn. Hiện nay xe của bác đã bị lỏng bạc nên chạy bị hao nhớt, nếu có điều kiện thì nên thay bộ bạc mới chạy cho sướng.
Còn nước làm mát cho động cơ thì các cây xăng đều có, bác ra đó mà mua, rồi nói thợ xả hết nước cũ thay nước mới vào cho yên tâm.

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Cái bạc đó là bạc nào hả bác? bác chỉ thêm nguyên nhân giúp em

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
sáng nay em kích xe lên vặn rốn dầu ra được 1 lít; thấy dầu vẫn đặc chưa bị loãng, màu hơi nâu đen. Em thay dầu mới luôn đổ vào đến gần vạch max được khoảng 2.5 lit (loại theo khuyến cáo của hdsd là SAE 5W-30 (API SM)). Nổ máy và mở nắp tra dầu máy thấy không có hơi phì ra. Phù, may quá các bác ạ. như thế là máy chưa bị làm sao. Ra đằng sau xe em thấy ống xả có tí chất lỏng bám vào, cứ tưởng dầu máy nó phụt ra hoá ra nó là nước.
Về vấn đề nước làm mát, em ra hiệu rửa xe họ đổ bổ sung ít chất lỏng màu xanh (chắc là chất tăng pH và chống đóng cặn) và bảo lấy nước máy đổ vào. Vấn đề này coi như xong.
May quá, em cám ơn các bác.

Hạng D
23/12/07
1.548
20
38
45
www.vietnamjeep.net
thodia.vn
Xe mà nổ máy có hơi nước phía sau ống Po là hơi hám còn tốt lắm đấy bác ạ, an tâm và chăm thăm nước, dầu nhớt định kỳ sẽ ổn cả thôi.
Goodluck :)

Hạng C
27/5/08
752
377
63
47
khanhhiep2006 nói:
bác xem lại sách hướng dẫn xem.
sao mà có 2,5 lit em nhớ nó khoãng 4lit mà

Chính xác là 2.7l bác ạ! Còn 4l là bác phải bỏ tiền ra mua nguyên 1 bình! Dư 1.3l đem đổ cho máy cày là ngon lắm, bỏ uổng!

Tập Lái
26/8/09
25
0
0
uhm, nhớt xe Matiz là dưới 3 lit, hôm nọ mình mua Chai 3 lit thay là con dư nhiều lắm