Tập Lái
5/2/13
27
20
3
Cân chỉnh thước lái Kia MN nhập 2012 Cân chỉnh thước lái Kia MN nhập 2012 Kia MN 2011 xe nhập. Mình mới thay 4 vỏ BS. Vì 2 vỏ trước mòn ko đều. Bị mòm bên mép phải tới lớp bố luôn. Qua Vạn Lợi bên Q7 cân chỉnh lại thước lái. Vì lần đầu tiên nên chưa hiểu gì cả. Thấy 2 anh thợ mặt non choẹt đưa xe lên máy theo kiểu nữa chuyên nữa ko nên mình ngồi quan sát. Sau khi cố định vô lăng xong. Theo số liệu trên bảng thì "góc caster" và "camber" không thấy được hiệu chỉnh gì cả và thấy lệch nhiều so với trục số 0.0 nên nền có màu đỏ chói. Chỉ có "độ chụm" là được chỉnh bên dưới rôtuyn cho về số 0.0 nền chuyển sang mầu xanh lá. Rồi 1 nhân viên tháo máy ra chạy thử. Mình thắc mắc nên hỏi anh nhân viên còn lại "tại sao hai thông số kia ko đc chỉnh" thì được anh ta trả lời cũng ko rành nữa.....cho xe qua rửa. Mình lại hỏi anh nhân viên thứ 2 thì anh ta bảo "dòng xe này ko chỉnh được góc caster và camber, mòn vỏ là do độ chùm. Hai góc kia ko ảnh hưởng nhiều"
Mình rất quan tâm đến việc mòn vỏ không đều nên mới đi cân chỉnh. Trên diễn đàn có ai có kinh ngiệm về vụ này thì cho mình xin ý kiến

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Lopxehaitrieu.com
Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
chuyện mòn vỏ đúng là ảnh hưởng chính ở độ chụm (toe), xe chạy thường thường không đua bơi gì thì tốt là bánh trước bánh sau đều để toe neutral (góc toe = 0 cả bốn bánh)

camber cũng không phải xe nào cũng có thể chỉnh được, nếu có cũng thường chỉ có ở bánh trước, muốn chỉnh bánh sau cũng phải thay đồ vào mới chỉnh được, và góc camber để chạy hàng ngày cũng không hẳn là 0, hơi âm một chút thì tốt hơn (tầm -0.5 đến -1 độ)

caster càng đặc biệt hiếm và cũng hầu như không đụng gì đến, muốn chỉnh cái này thì can thiệp khá nhiều vào hệ thống treo chứ không đơn giản...

đại khái em không chắc 100% nhưng em nghĩ Kia Morning không chỉnh được camber với caster là hợp lý, toe nếu chỉnh hết về 0 là ok...

nếu toe về hết 0 mà chạy vỏ vẫn mòn không đều thì bác phải xét các yếu tố khác, có khi giảm sóc của bác cái mềm cái cứng oặt oẹo không đều cũng ảnh hưởng vụ này...

kể mà bác chụp ảnh cái lốp bị mòn lên đây có khi em đoán là lý do được chính xác hơn...

• Like
Reactions: motnganki
Tập Lái
5/2/13
27
20
3
Lốp mòn đều 1 bên mép phải của vỏ trước phải bạn à.
xe mình thì buông tay ra chạy vẫn theo đường thẳng chứ ko bị xĩa bạn ạ

Tập Lái
5/2/13
27
20
3
Hai bánh sau thì ok. Chỉ bị hai bánh trước. Xe mình dẫn động cầu trước. Vỏ cũ bị mòn nên mình mới thay bốn vỏ mới. Nhưng sợ nó mòn giống vậy nữa. Đi cân thước lái thì bị như vậy. Ko biết sao đây.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
nếu bị mòn đúng như mô tả ở trên thì em thấy hơi quái chiêu, bác có yêu cầu bọn garage in cái report cụ thể thông số góc 4 bánh ra không? em nghi nó bị camber một âm một dương thì hỏng việc :D

Tập Lái
5/2/13
27
20
3
Có kêu mà thấy nó im re. Chỉ nhớ lúc nhìn lên hình thì thấy vẫn còn màu đỏ chói thôi. Nếu có in thì cho dù mình có kêu hay ko nó cung phải in cho mình xem chứ. Vạn Lợi làm theo kiểu qua loa quá. Cũng có khả năng 1 âm 1 dương như bác nói đó. Mà dòng MN này ko chỉnh được camber thì phải làm sao? Ko lẻ để chạy khi nào mòn vỏ thì đảo rồi hết đảo đc thì thay. Haizzz

Hạng C
19/5/14
539
840
93
đỏ hay xanh không quan trọng bác à, nó chỉ là khuyến cáo, cái chính là cần con số thực tế...

em chỉ đoán thôi chứ không khẳng định được là nó bị làm sao, khám bệnh qua forums thế này mà em lại không phải bác sĩ, không kết luận được gì cả...

chuyện mòn vỏ chỉ là triệu chứng thôi, cần tìm ra nguyên nhân kìa, lỡ đâu khung gầm hay hệ thống treo nó bị méo thì phải tính toán chỉnh sửa ngay...

tốt nhất hoặc là bác ra đòi cái số đo hiện tại về chẩn bệnh tiếp, hoặc không bác cứ đi, xe chạy không lệch cũng gọi là ok rồi, một thời gian nếu nó vẫn mòn không đều thì tính tiếp...

Hạng C
18/12/14
755
11.802
93
Quận 11
Xe mình bị xĩa bên phải. Qua Hồng Cường cân đến lần thứ 3 rồi mà ko hết... Vỏ mòn đều chứ ko mòn 1 bên, ko biết bị gì nữa.

Hạng C
8/3/12
888
273
83
ShopAuto.Vn - TP.HCM City
Em củng đang tính đi cân lại read bài bác xong chắc suy nghĩ thêm....
_ Em nghỉ chắc bác đến ko đúng nơi rồi , Camper Rute độ chụm đều chỉnh đc hết bác nhé