Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi CẦN ĐỘ LOA CHO MAZDA 3 2009

Tập Lái
8/7/09
17
0
0
CHÀO CÁC SOUNDER, TÔI MUỐN ĐỘ ÂM THANH CHO MAZDA 3 2009, TÔI ĐÃ LẮP 1 CỤC SUBWOOFER PIONEER 200W O CỐP SAU, VÀ 4 LOA TREP INFINITY Ở 4 LOA CÁNH. GIỜ TÔI MUỐN THAY 4 LOA CÁNH INFINITY, CÁC BÁC TƯ VẤN GIÚP EM XEM NÊN LẮP LOẠI NÀO CHO HỢP VỚI HỆ THÔNG ÂM THANH CUẢ TÔI HIỆN NAY. TÔI ĐINH LẮP INIFINITY KAPPA FULL RANGE (3,4T MỘT CẶP) CÓ ĐC K?VÀ CÁC BÁC NÀO BIẾT MUA LCD DVD NÀY Ở VN K?MODEL#:E1062 Special model for Mazda3 . XIN CẢM ƠN CÁC BẠN

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Bác vui lòng nhớ lần sau post chữ thường dùm nhé bác. Thks bác.
Về bộ loa cánh thì, theo em, bác ko nên xài loa full range (coaxial) + tweeter đã có sẵn mà thay hẳn một bộ component của Infinity luôn đi bác. Vì đấu song song loa trép và loa fullrange vào với nhau thì trở kháng thay đổi còn 2ohm (mà đầu cd của bác thì chỉ hoạt động tốt ở trạng thái 4ohm) và làm cho đầu CD nóng, quá tải dẫn đến âm thanh ko hay và mau hư.
Nếu bác xài bộ loa component thì nó có bộ board mạch theo để đc cân chỉnh phase, sloping, frequency cut off, level, vv... giữa loa trép và loa bass với nhau nên nghe chuẩn hơn hẳn cái kiểu đấu nối chắp vá trật lất đó của bác đó.
Chúc bác có sự kết hợp hoàn hảo cho dàn âm thanh của bác
HP Stereo

Tập Lái
8/7/09
17
0
0
Thanks bác nhiều, nhưng tôi chót thay 4 loa trep infinity rồi, giờ mà vất 4 loa đó đi, tiếc lắm. Bác tư vấn giúp tôi có cách nào thay loa cánh infinity loại gì cho phù hợp bây giờ. Và lắp DVD pioneer cho Mazda 3 có loại nào phù hợp k?thanks các cao thủ nhiều

Hạng B2
10/10/05
359
69
28
Hamazda_2009 nói:
Thanks bác nhiều, nhưng tôi chót thay 4 loa trep infinity rồi, giờ mà vất 4 loa đó đi, tiếc lắm. Bác tư vấn giúp tôi có cách nào thay loa cánh infinity loại gì cho phù hợp bây giờ. Và lắp DVD pioneer cho Mazda 3 có loại nào phù hợp k?thanks các cao thủ nhiều

Sai lầm thứ nhất của bác là lắp thêm 4 loa tép (cái này chả hiểu ai lại đi tư vấn cho bác như vậy?)
Nếu bác tiếp tục muốn thay loa cánh mà vẫn sử dụng 4 chiếc loa tép đó thì lại là SAI LẦM THỨ 2 của bác! Mà nghe chừng sai lầm thứ 2 này còn đắt hơn nhiều sai lầm thứ 1 đấy bác ạ!
Cách tốt nhất theo E: bán lại 4 loa tép được từng nào hay từng đó. Mua 1 cặp loa cánh lắp cho phía trước (loại component) ngon lành 1 chút, cặp loa sau chưa cần đầu tư vội!
Có lẽ bác chưa tìm hiểu thế nào là loa component, thế nào là Coaxial, thế nào là Crossover? Chọn loa thế nào cho phù hợp với công suất đầu phát (HU), có phải dùng amply ko? ... Những cái này tốt nhất là bác nên từ từ tìm hiểu rồi hãy bỏ tiền ra chơi bác ạ! Ko nên xót ruột làm gì! Nếu bác ở HN thì khi nào rảnh cafe với E tư vấn cho!

Tập Lái
8/7/09
17
0
0
Thanks bác nhiều!Sau một thời gian tìm hiểu tôi quyết định lắp hệ thống âm thanh cho M3 2009 của tôi như sau:
- amply JBL GT5-A604 (lắp ở gầm ghế phụ)
- 4 loa cánh JBL P462 - Loa component 100mm, công suất tối đa 150W
- Subwoofer Pioneer TS -WX20LPA
Linear Power Amplified Sub 200W Max ( ở cốp sau)
các bác nghiên cứu giúp em xem có hợp lý chưa? Cần lắp thêm cái j? và thay loại loa nào cho hợp lý. Thanks các bác nhiều!

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Thường thì size loa càng lớn thì loa càng có tiếng bass trầm (giống như loa subwoofer lúc nào cũng có size to hơn loa cửa để có thể di chuyển được một khối lượng ko khí lớn tạo ra sóng âm trầm).
Ở xe bác, việc làm khôn ngoan nhất là gắn loa có đường kính lớn nhất ở cửa trước mà bác có thể (cơ bản của xe lên đến 160mm) để có đc tiếng bass lớn và trầm, chứ ko ai dại gì mà tự đi hạn chế khả năng sử dụng thiết bị của mình với cặp loa nhỏ xíu 1 tấc như bác. Giống như mình tự bóp xxxx mình vậy.....hehe....

Last edited by a moderator:
Tập Lái
8/7/09
17
0
0
Bác HP ui!Vậy bác tư vấn em một bộ âm thanh cho Mazda 3 .ngon lành cành đào, tứng loại loa cuj thể giúp em với!em cám ơn bác nhiều!

Hạng B2
10/10/05
359
69
28
Bác Phú nói đúng! E cũng giật mình khi thấy bác chọn loa 100mm. E đoán là Maz3 thì cỡ loa cánh chắc phải là 165mm chứ nhỉ?
Thường thì ai mới chơi car audio thì hay có tâm lý lắp cho đủ đồ trong tầm tiền của mình mà ko biết đích xác mình cần cái gì cả! Nếu bác ngại tháo ra lắp vào nội thất xe thì có thể đi dây sẵn, sau đó lượm đồ mà lắp vào.
Quan trọng nhất cái HeadUnit thì ko thấy bác nhắc đến?
Bác theo thứ tự như này mà chọn nhé:

HU - amply - loa cánh trước - sub hơi - loa cánh sau
Nếu bác muốn giữ lại HU của xe thì phải lắp thêm bộ xử lý âm thanh (ko rẻ đâu ạ) thì âm thanh mới ngon được!

Hamazda_2009 nói:
CHÀO CÁC SOUNDER, TÔI MUỐN ĐỘ ÂM THANH CHO MAZDA 3 2009, TÔI ĐÃ LẮP 1 CỤC SUBWOOFER PIONEER 200W O CỐP SAU, VÀ 4 LOA TREP INFINITY Ở 4 LOA CÁNH. GIỜ TÔI MUỐN THAY 4 LOA CÁNH INFINITY, CÁC BÁC TƯ VẤN GIÚP EM XEM NÊN LẮP LOẠI NÀO CHO HỢP VỚI HỆ THÔNG ÂM THANH CUẢ TÔI HIỆN NAY. TÔI ĐINH LẮP INIFINITY KAPPA FULL RANGE (3,4T MỘT CẶP) CÓ ĐC K?VÀ CÁC BÁC NÀO BIẾT MUA LCD DVD NÀY Ở VN K?MODEL#:E1062 Special model for Mazda3 . XIN CẢM ƠN CÁC BẠN

chào bác,nếu có ý định thay 4 loa cách của mazda 3.thi bán lại cho tôi 4 loa đó nhé,tôi đã nghe thử rùi,loa của mazda3 nhập nghe cũng rất hay,nếu thay ra thì bán lại cho tôi

HP Stereo nói:
Bác vui lòng nhớ lần sau post chữ thường dùm nhé bác. Thks bác.
Về bộ loa cánh thì, theo em, bác ko nên xài loa full range (coaxial) + tweeter đã có sẵn mà thay hẳn một bộ component của Infinity luôn đi bác. Vì đấu song song loa trép và loa fullrange vào với nhau thì trở kháng thay đổi còn 2ohm (mà đầu cd của bác thì chỉ hoạt động tốt ở trạng thái 4ohm) và làm cho đầu CD nóng, quá tải dẫn đến âm thanh ko hay và mau hư.
Nếu bác xài bộ loa component thì nó có bộ board mạch theo để đc cân chỉnh phase, sloping, frequency cut off, level, vv... giữa loa trép và loa bass với nhau nên nghe chuẩn hơn hẳn cái kiểu đấu nối chắp vá trật lất đó của bác đó.
Chúc bác có sự kết hợp hoàn hảo cho dàn âm thanh của bác
HP Stereo
bác này nói rất dúng đấy,bác nên nghe theo đi,ý kiến rất chuyên nghiệp