Cảnh Báo CẦN ĐƯỢC TƯ VẤN. NGOÀI ĐÔ THỊ NƠI CÓ LỀ ĐƯỜNG RỘNG THÌ DỪNG, ĐỖ Ô TÔ NHƯ THẾ NÀO CHO ĐÚNG?

Tập Lái
7/1/18
21
4
3
63
Xác nhận
confirm
Điểm g Khoản 2 Điều 5Không được phép Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng.
Các cụ am hiểu luật giao thông đường bộ thông não giúp mình với.
1- Lề đường có chiều rộng bao nhiêu thì được xem là lề đường rộng?
2- Ô tô có được phép dừng, đỗ ở phần lề đường rộng hay không?
2150295
 
Last edited by a moderator:
Reactions: duchuy19762003
Hạng D
1/8/12
4.585
4.324
113
TP HCM
Xác nhận
confirm
Bác chờ 83 giáo viên dạy lái xe hướng dẫn nha. Em thì tuỳ tình huống mà xử lý.
 
Hạng F
23/3/12
9.107
18.045
113
TP. HCM
Xác nhận
confirm
Chưa thấy định nghĩa lề đường bộ thế nào là rộng, bao nhiêu là hẹp.
Chỉ thấy qui định dải đất dọc 2 bên đường bộ là " Hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ, tính từ mép ngoài đất của đường bộ ra hai bên để bảo đảm an toàn giao thông đường bộ."
Như vậy, ngoài KDC, đường bộ có lề rộng, có dải đất 2 bên đường rộng là đủ chổ bề ngang cho xe dừng, đỗ thì dừng đỗ thoải mái. Nếu ko đủ chổ cho xe dừng đỗ, có nghĩa là ko rộng, thì có thể dừng đỗ 1/2 trên, nửa dưới lề hoặc dừng sát mép đường.
Chú ý là nếu dừng dưới lòng đường, choán 1 phần lòng đường thì phải đặt biển báo hiệu nguy hiểm.
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook