Tập Lái
1/6/15
16
3
3
34
Đây là bộ phận e ít để ý nhất và chắc vì thế mà nó phản động dằn mặt e các bác ạ. Số là con xe già của e gặp mưa thì CGN sẽ tự hoạt động, nhưng khi gạt thẳng đứng thì nó rít lên và nhảy tưng tưng. Không lẽ do mưa to gió lớn mà nó rung bần bật thế này hả các bác?? hay là tại bệnh rồi? Các bác lái xe già cho e hỏi thế này e phải kiểm tra cái chi đây??

Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
Lấy xà bông rửa sạch kính lái.

Nếu không hết thì thay cái mới. Tuổi thọ gạt mưa cho xe hơi ở Việt Nam là khoảng 18 tháng đến 24 tháng.

Bác cần thay gạt mưa thì inbox em nhé. Em chuyên gạt Bosch.

14NuwbBZ0fnNwsd3rgLzMEuj8FRDgPUL8ynUONhTNwOx=w669-h475-no

Hạng B1
16/7/14
97
63
18
Bệnh mãn tín của xe Mer rồi. Thay cần gạt khác dù là xe mới.

Tập Lái
1/6/15
34
9
8
Tây Ninh
e cũng nghe bệnh này là nhiều dòng gặp lắm đó bác, cứ lọc cọc lọc cọc cũng bực mình, e thấy vụ tự thay cũng hóng quá, mà chưa chắc cái cần của bác nó đi hư. bác ktra các bộ phận khác như lá mía cao su chưa? cái này hư thì nó rửa kính ko sạch --> mua lại cặp mới cho hoành tráng nhá

Tập Lái
1/6/15
16
3
3
34
Bệnh mãn tín của xe Mer rồi. Thay cần gạt khác dù là xe mới.

e cũng nghe bệnh này là nhiều dòng gặp lắm đó bác, cứ lọc cọc lọc cọc cũng bực mình, e thấy vụ tự thay cũng hóng quá, mà chưa chắc cái cần của bác nó đi hư. bác ktra các bộ phận khác như lá mía cao su chưa? cái này hư thì nó rửa kính ko sạch --> mua lại cặp mới cho hoành tráng nhá

e ktra rồi bác, nó vẫn bth thôi, e cũng thử lấy xà bông rồi, ko ăn thua gì cả. chán thật, e nghĩ chả phải cái cần nó bị hư, các bác còn biết bộ phận nào liên quan đến cái vụ cần gạt nước này ko ???? sao e ghét cái chữ mãn tính thế chứ nhỉ :))

Chi Hội MBFC
25/1/08
10.117
3.605
113
Mercedes-Benz
www.mercedes-amg.vn
Không phải cần gạt bị hư mà có nguyên nhân:
  • Kính lái bị bẩn do thời tiết, môi trường
  • Gạt mưa bị bẩn hoặc bị lão hóa do thời tiết quá nóng
  • Do cần gạt ép quá sát vào kính.
  • Do thời tiết ( các bác ở Vũng Tàu hay gần biển thì kính lái bị muối bám nhiều hơn )
  • ...
Em qua bên Thái và Malaysia thấy xe đậu ngoài nắng thì hầu hết đều bật cái cao su gạt mưa lên ( ở VN mà đậu như thế có khi không còn gạt mưa ). Một số bác thay gạt mưa của nhãn hiệu khác thì có thể hết nhưng khi gạt mưa lại không sạch nước hoặc không bằng như gạt mưa của chính hãng... ( em chỉ nhắc đến xe Mercedes )

Tạm thời các bác có thể làm bằng cách sau:
  • Vệ sinh sạch kính lái khi xe để ngoài nắng hoặc để trong tầng hầm
  • Bỏ thêm 1 ít nước rửa chén Sunlight vào nước rửa kính.
  • ...
Còn các cách khác thì các bác vào tư vấn thêm :)

Tập Lái
1/6/15
34
9
8
Tây Ninh
chà. bác chủ phải thử hết cách thôi :)) bác Nam mở mang tầm mắt e quá. cái vụ mở gạt nước ngoài nắng đúng là ở vn ko chơi đc bác ạ. mà 1 cặp gạt nước bây h của merc giá bn vậy các bác??

Hạng B2
9/12/11
231
223
43
Nói chung bác Nam biện minh này nọ cho cái gạt này thôi, chứ BMW Audi hay Toyota có bị đâu, có phải bật lên trời nắng gì đâu, trong khi đó chắc 90% xe Merc đều bị vụ gạt nước này.
Nước rửa kính hay omo sunlight gì đó là giải pháp nhất thời thôi, vài hôm lại bị tiếp. Em thay cái Bosch vào cả năm nay rồi, êm và còn sạch nước hơn đồ zin nữa. :cool::cool: