Tập Lái
23/10/17
12
5
3
44
Xin cao nhân giúp đỡ.xe của mình là Kia Carnival 2009,máy V6 2.5 AT.
Xe nổ máy êm,vòng tua máy 900.Khi bật máy lạnh AC thì vòng tua máy xuống còn khoảng 400.Đã thay cục bù ga mới chính hãng,vệ sinh họng ga các kiểu nhưng vẫn bị,không hết bệnh,mỗi lần dừng đèn đỏ phải tắt AC để đề pa.ko tắt AC đề pa bị yếu.
Tháo thử dây cuaro tổng ra không cho day cuaro kéo lóc lạnh và bật AC thì kim vòng tua máy lại lên ngon lành(chứng tỏ cục bù ga vẫn hoạt động tốt),nhưng khi gắng lại dây cuaro tổng bậc AC cho lóc lạnh chạy thì kim vòng tua máy lại xuống.
Mong cao nhân nào biết xin chỉ giáo giùm,hoặc ai biết gara nào chuyên về bệnh này ở Sài Gòn View attachment 832787 xin chỉ giùm.
Cám ơn nhiều
CẦN GIÚP ĐỠ : KIA CARNIVAL 2009 BẬT MÁY LẠNH MẤT BÙ GA,ĐÃ THAY CỤC BÙ GA MỚI,NHƯNG KO HẾT BỆNH

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
8/8/16
39
25
18
34
Tiền giang
E đi carens 2.0 mt ki máy nóng tắt để 1h-2h đề máy mà có bật AC máy lạnh là gaanty bị tụt làm cho xe run lên bần bật trong 5~8 giây là hết.
Để qua đêm máy nguội thì ko bị
Tắt ac máy lạnh đề máy thì xe bình thường
Chưa tìm đc nguyên nhân, cục bù ga và bướm ga e đã vệ sinh sạch sẽ

Tập Lái
23/10/17
12
5
3
44
Đã tìm ra bệnh,xe mình bị như vậy là do hôm thợ bung máy ra thay ron nắp qui láp,sau khi lắp máy lại hoàn chỉnh,thợ lắp sai vị trí ống hơi ở trên nắp cam.nay bù ga cho may lanh ok không còn bị tuột kim tua nữa,hú hồn làm mat 2 tháng trời mò bệnh.
Nhưng bay giờ thì phát hiện bệnh mới,là nổ garanty máy nó rùng từng nhịp khoảng 4 giây rùng 1 lần,nếu bật AC thì nó rùng mạnh hơn,hoặc tắt AC vào số D hay R nó cũng rùng y như khi bật AC,có khi nào thợ lắp nhằm day phin từ mobin đến bugi ko.có ai biết xin chỉ giùm.thanks
CẦN GIÚP ĐỠ : KIA CARNIVAL 2009 BẬT MÁY LẠNH MẤT BÙ GA,ĐÃ THAY CỤC BÙ GA MỚI,NHƯNG KO HẾT BỆNH

Tập Lái
19/11/17
3
1
3
35
Halo bác, hơi đào mộ tí nhưng cho hỏi cái bệnh khoảng 4s máy bị rùng từng nhịp ấy bác đã chữa được bệnh chưa ạ ? Xe em 2011 2.0 AT cũng bị bệnh đó mà hem biết phải làm sao. Nổ máy là 1 lúc bị rùng như vậy. Đi xe cứ giật giật kiểu bị rùng, chuyển sang hệ +- thì thấy đỡ hơn (vì mình sẽ để đi số bé hơn, 60km xe đã tự lên số 5, mình cho về số 4 đi đỡ rùng hơn).

Tập Lái
23/10/17
12
5
3
44
Xe đã ok hết bệnh rùng rồi,lý do xe rùng là do mobin của xe mình bị yếu,xe mình có 3 cục mobin cho 6 máy,mà nó bị yếu hết 1 cục,tuy cục bi yếu vẫn có lửa nhưng lửa đánh yếu.mình thay mobin mới thì bây giờ ok hết bệnh.

Xe nào bì rùng thì kiểm tra day phin,bugi,va mobin là ok liền