Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB
Cần hỏi về hệ thống lái trên xe Everest 2008
Em có vấn đề này cần hỏi:
Xe em Everest 2008 đi được 129000km. Giờ xe bị hiện tượng này:

Tay lái có độ rơ, mấy người bạn mượn xe chạy thì bảo là tay lái rơ. Em đã đem vào hãng kiểm tra thì hãng nói không sao vì loại thước lái phải có độ rơ nhất định nếu em muốn làm cho hết rơ thì họ siết chặt lại, khi đó xe vào cua sẽ không tự trả lái được và lái xe sẽ mệt. Rotuyn các thứ còn ngon, em cẩn thận đã thay thế các cục cao su dưới gầm, hiện xe chạy rất ngon qua ổ gà đường xấu hoàn toàn kg nghe tiếng gì nhưng tay lái vẫn còn rơ như trước.[pagebreak][/pagebreak]

Em có đi ra gara ngoài cho họ kiểm tra thì họ nói phải có độ rơ như vậy.

Tuần sau phải đi xét xe sợ rằng mấy thằng đk nó bắt lỗi (đừng nói em phải để quên tiền trong xe vì em kg bao giờ làm như vậy) xe mình hư thì phải sửa cho ngon. Do mình kg có xe nào cùng đời cùng loại để thử xe sao nên úp tạm cái clip lên cho các anh xem giúp.

Nếu có gara nào uy tín vui lòng chỉ giúp. Mình ở Tân Bình
Cám ơn các anh

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Nói chung xe đi có tuổi phải có độ rơ hao mòn trong giới hạn cho phép .Muốn chuẩn thì thay mới thôi bác . Giữa chi phí thay mới không hề rẻ và xe còn chấp nhận được thì họ tư vấn là bình thường .

Đậu 1 chổ hạ kính xuống nhìn cái bánh .Đánh lái nhẹ nhẹ mà bánh nó nhúc nhích là bình thường thôi .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB
Kỹ thuật hãng tư vấn cho bác vậy là đúng rồi chứ liên quan gì làm ăn không đàng hoàng .Bắt thay cũng khổ phà kêu đừng thay cũng khổ .
Nói chung xe đi có tuổi phải có độ rơ hao mòn trong giới hạn cho phép .Muốn chuẩn thì thay mới thôi bác . Giữa chi phí thay mới không hề rẻ và xe còn chấp nhận được thì họ tư vấn là bình thường .

Đậu 1 chổ hạ kính xuống nhìn cái bánh .Đánh lái nhẹ nhẹ mà bánh nó nhúc nhích là bình thường thôi .
em đã chỉnh sửa lại bài viết.
cám ơn anh đã góp ý

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng D
19/10/09
4.705
14.046
113
Tel : 0949999684 .
Xe nào cũng vậy kể cả xe cao cấp chạy 1 thời gian linh kiện nó xuống cấp bác ơi . Có lẻ bác cố ý đậu 1 chổ đánh lái qua lại thì nó vừa kêu lục khục nhẹ vừa cảm giác rơ rơ .

Bác cứ làm như em dánh nhẹ bánh nó nhích là ok .Cảm giác mình đi như chạy bình thường khi đánh lái nó không cảm giác kêu hay khó chịu thì cứ chạy không sao hết .

Hạng D
31/5/14
3.446
4.261
113
cty em cũng có chiếc đời 2008 đi gần 30 vạn, tay lái cũng bị rơ nhưng lên cao tốc đạp 120km/h vô tư, không bị xỉa lái. Còn vụ kiểm tra thì nhét cho tụi xét xe 300k ngay cần số là qua hết

• Like
Reactions: Daewoo
Tập Lái
2/8/16
32
25
18
45
Mói vừa thay thươc lai cho innova ngay hom qua, do phuc hoi thuoc lái gân băng thay moi.
Đậu xe 1 cho 2 bánh thẳng hàng song song thi co độ rơ. Thay xong chay ngon lanh. Xe bạn bị nhẹ co the phuc hôi dươc.

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng B2
4/5/17
149
29
38
40
Em có vấn đề này cần hỏi:
Xe em Everest 2008 đi được 129000km. Giờ xe bị hiện tượng này:

Tay lái có độ rơ, mấy người bạn mượn xe chạy thì bảo là tay lái rơ. Em đã đem vào hãng kiểm tra thì hãng nói không sao vì loại thước lái phải có độ rơ nhất định nếu em muốn làm cho hết rơ thì họ siết chặt lại, khi đó xe vào cua sẽ không tự trả lái được và lái xe sẽ mệt. Rotuyn các thứ còn ngon, em cẩn thận đã thay thế các cục cao su dưới gầm, hiện xe chạy rất ngon qua ổ gà đường xấu hoàn toàn kg nghe tiếng gì nhưng tay lái vẫn còn rơ như trước.[pagebreak][/pagebreak]

Em có đi ra gara ngoài cho họ kiểm tra thì họ nói phải có độ rơ như vậy.

Tuần sau phải đi xét xe sợ rằng mấy thằng đk nó bắt lỗi (đừng nói em phải để quên tiền trong xe vì em kg bao giờ làm như vậy) xe mình hư thì phải sửa cho ngon. Do mình kg có xe nào cùng đời cùng loại để thử xe sao nên úp tạm cái clip lên cho các anh xem giúp.

Nếu có gara nào uy tín vui lòng chỉ giúp. Mình ở Tân Bình
Cám ơn các anh

ko cho tiền đk nó cho bác qua ah sao hay thế bác?

Hạng B2
4/11/13
257
313
63
Xe em Ev đời 2012 ko bị rơ như bác. Ev khoái cái là chạy >100km/h khá sướng. Có 2 cái dở thứ nhất cần số nối với cái dây cáp hộp số AT bằng con ốc bằng nhựa rất dễ gãy. Xe em bị lúc 40k km, e đã thay bằng con ốc sắt nhưng khi vào số de thấy không trơn tru bằng ốc nhựa. Thứ hai là xe đi 1 thời gian khi leo lề hay đi vào bậc cao khi đánh lái bị nghe tiếng lụp khụp ở bánh trước là do 2 cục nhựa hạn chế góc lái bị mòn hết ra thay là hết (E thay ngoài hãng tính 50k). Xe e đi đăng kiểm qua nhẹ nhàng không bồi dưỡng gì hết!

Chỉnh sửa cuối: