Hạng B1
9/8/20
64
65
18
Những việc cần làm khi đi nhận xe? Đi nhận xe thì cần xem, kiểm tra những gì? Mong nhận được nhiều kinh nghiệm nhận xe mới của các bác.

Kinh nghiệm nhận xe mới

*Ảnh minh họa

Sau thời gian cân đo giữa Mít, Honda, Toy thì mình quyết chọn CR-V chủ yếu vì các bạn sale Mitsubishi làm việc hờ hững.

Sang tuần sẽ nhận xe nên các bác nhiều kinh nghiệm cho hỏi đi nhận xe thì cần xem, kiểm tra những gì?

Mong các bác tư vấn giúp. Cám ơn nhiều!

===
Mod tổng hợp một số comment hữu ích trong bài cho các bác dễ theo dõi:

Kinh nghiệm của mình khi nhận xe là:
  1. Kiểm tra số VIN và các giấy tờ liên quan xem đúng như đời xe như mình chọn hay không.
  2. Kiểm tra kỹ tổng thể xe, xem có trầy, sét rỉ gì hay không vì vận chuyển đường biển về thì không thể bảo là xe luôn hoàn hảo được, dù hãng cũng đã tút lại. Kiểm tra xem các tính năng có đầy đủ như thông số kỹ thuật lúc sale gửi mình hay không.

Vừa rồi có vụ bên Mercedes-Benz giao xe không đúng như cam kết nên bị kiện đó. Do đó bác chủ cứ kiểm tra kỹ các vấn đề rồi hãy nhận xe nhé.

1. Gọi đặt nhà hàng trước 20 bàn, mời bạn bè tới ???
  2. Ăn bận ngon lành cành đào nào :).
  3. Chải chuốt tí cho bóng lộn :) lên.
  4. Vào showroom chỉ mặt chú nào bữa sale cho a nói: xe a đâu ?
  5. Kiểm tra xe, cái gì ko mới không nhận :)
  6. Lái xe zìa và nhậu thôi kakaka.
Đùa tí cho vui thôi. Mua xe ở các showroom chính hãng thì ít ngại. A ko lo, họ có cả một list quy trình giao xe, không đơn thuần a phải ktra hết mọi thứ. A chứ theo list đó mà triển là dc..............

===

Checklist kiểm tra trước khi nhận xe mới

Khi nhận xe mới, nên kiểm tra xe theo phương pháp "từ ngoài vào trong", "từ tĩnh đến động"

Ngoại thất

• Màu sơn của xe
  • Hệ thống cửa kính
  • Các mối nối ở mảng vỏ xe
  • Đầu xe, đuôi xe, nóc xe và gầm xe
  • Hệ thống đèn chiếu sáng

Nội thất

• Ghế da
  • Điều hòa xe
  • Mùi nội thất

Kiểm tra tĩnh

Là kiểm tra bằng mắt thường khi xe đang đứng yên, các chi tiết thuộc về thẩm mỹ
  • Kiểm tra các vết xước
  • Kiểm tra độ chênh lệch màu sắc
  • Kiểm tra các mối nối, các khớp có đều

Kinh nghiệm nhận xe mới

Chi tiết động

Là kiểm tra các chi tiết vận hành khi khởi động máy, các chi tiết thuộc về độ mượt mà khi sử dụng, độ phản hồi.
  • Độ mượt khi đóng/mở cửa chính, cửa sổ, cửa sổ trời, cốp, nắp ca pô
  • Khởi động xe có dễ dàng, keyless hoạt động có chính xác
  • Loa khi bật số nhỏ nhất và lớn nhất
  • Kết nối điện thoại có dễ dàng
  • Chạy điều hòa ở nhiều chế độ và các hướng gió khác nhau
  • Các chức năng của ghế có hoạt động trơn tru, có tiếng ồn từ phần khớp ghế hay không
  • Vận hành cần gạt nước

Các chi tiết khác

Ngoài các chi tiết căn bản của chiếc xe mới, chủ xe cần kiểm tra
  • Bánh sơ cua, bộ đồ nghề, con đội
  • Các phụ kiện nằm trong chính sách ưu đãi đi kèm
  • Kiểm tra tem xe. Hãy đảm bảo số seri và tem xe để chắc chắn đây đúng là xe mình đã chọn và còn nguyên tem.
  • Kiểm tra các ùy chọn bổ sung (option)có đúng chủng loại, đủ số lượng mình đăng ký không.
  • Kiểm tra và nhận toàn bộ giấy tờ được liệt kê trong biên bản bàn giao/hợp đồng mua xe. Hãy kiểm tra lại số khung xe mới mua có trùng khớp với giấy tờ xe và hợp đồng hay không.
Kinh nghiệm nhận xe mới

===
Nội dung liên quan khác hữu ích cho người mới mua xe:

Last edited by a moderator:
Tập Lái
16/8/20
6
2
1
32
minh cung dang phan van outlander 2.4 vs crv, bac di thu ca 2 xe nay chua a? con nao on hon vay bac?

• Like
Reactions: Scarer
Hạng B1
9/8/20
64
65
18
Mình có thử cả 2 nhưng chỉ lái trg tp đi chậm và ngắn nên cũng ko cảm nhận khác biệt gì lắm.
Mình chọn crv vì sale honda nhiệt tình muốn bán hơn, giá giảm tốt hơn (nhất là cái hỗ trợ 50% trc bạ), xe bán chạy hơn cả ở ng ngoài và Việt Nam thì chắc chất lương nó cũng phải gì và này nọ.
Nội thất nhìn đẹp hơn và hệ thống sensing xịn sò hơn cái e-asist.

Tập Lái
16/8/20
6
2
1
32
E cảm ơn bác đã chia sẽ rất chi tiết. Em cũng mới dc lái thử CRV trong phố, nhưng đoạn đường thử ngắn quá vs lại đông nên cũng chạy dưới 70km/h nên chưa cảm nhận dc nhiều, xem đánh giá thì thấy AWD của uot ngon hơn. Trong khi em cũng thích nội thất CRV hơn mấy hôm nay bạn sale hoda gọi qua cọc đặt xe mà phân vân nên định tham khảo thêm chút rồi chốt bác ạ. Thanks bác nhiều nhé!

• Like
Reactions: Scarer
Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
Sau thời gian cân đo giữa mít, honda, toy thì mình quyết chọn crv chủ yếu vì các bạn sale mít làm việc hờ hững.

Sang tuần sẽ nhận xe nên các bác nhiều kinh nghiệm cho hỏi đi nhận xe thì cần xem, kiểm tra những gì?
Mong các bác tư vấn giúp. Cám ơn nhiều!
Chọn xe mà vì sale thì ....là mua xe lần đầu.

Xe mới thì xem chỗ nào không mới thì không nhận nữa.

Hạng D
24/2/20
4.426
7.293
113
37
bác mua xe mà dựa vào thái độ làm việc của sale thì ngộ nhỉ, em cũng mua xe lần đầu nhưng đi lái thử nhẵn các showroom của các hãng sau đó để vợ cả quyết định làm ngược lại là ok.

• Like
  • Haha
Reactions: hoang244 and Scarer
Hạng B1
9/8/20
64
65
18
À tất nhiên ko chỉ là sale. Bác xem cái post thứ 3 sẽ rõ hơn tại sao mình chọn crv. Thực sự nó cũng ko hoàn hảo nhưng trong số các xe out, xtrail, cx8 mà mình có xem thì mình thấy ổn hơn và dịch vụ ban hàng tốt hơn nên chọn vậy thôi.

Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Việc cần khi đi nhận xe là mang theo tiền mặt hay thẻ Visa có hạn mức cao hơn giá trị xe hay thẻ ATM có số dư cao hơn khoản cần thanh toán nhé

• Like
Reactions: nta139 and Scarer