Tập Lái
24/5/07
5
1
3
Cần tư vấn chữa bệnh đề khó nổ của Fortuner V 2013

Dear các ACE,
Em đang chạy con Fortuner V 2013, đến giờ được 150k km. Xe chạy thì ngon nghẻ, không có gì để chê trách. Tuy nhiên dạo gần đây nó bị bệnh đề khó nổ, tức là đề lần 1 máy ko nổ ngay đc, phải đề lần 2 mới nổ, hoặc có khi đề lần 1 phải giữ lâu một chút, máy nó đuội đi một chút rồi mới nổ được.

Cách đây mấy tháng thì thỉnh thoảng bị, nhưng dạo gần đây tần suất nhiều lên, ngày nào cũng bị, đặc biệt lúc máy nguội là hay bị. Do bị lỗi này nên em đã đưa xe vào gara quen để họ chẩn đoán và sửa, những việc họ đã làm như sau:
  1. Súc béc/làm sạch máy (bằng chai dầu gì đấy) --> lúc đầu ok tưởng hết, nhưng được vài ngày lại bị lại
  2. Thay lọc gió, lọc xăng --> cũng chỉ ổn vụ đề máy được vài ngày
  3. Thay bugi mới --> cũng chỉ ổn vụ đề máy được vài ngày
  4. Thay bơm xăng, cái này là do đang chạy tự nhiên chết máy, đề lại thì nổ lại, cái này cách đây 1 năm vào hãng bảo dưỡng họ đã bảo nên thay rồi, giờ bị tình trạng chết máy đột ngột thì bên thợ họ bảo thay thì thay --> cũng chỉ ổn vụ đề máy được vài ngày
  5. Thay sensor gió, cái này do làm loại trừ từng món một, bác thợ có lấy 1 con sensor gió của con Fortuner khác đang sửa chỗ bác gắn cho em chạy thử mấy ngày, công nhận xe chạy ngon hơn hẳn, và đề ổn hơn, thế là thay con sensor mới (100%) vào --> cũng chỉ ổn vụ đề máy được gần tuần. Bác thợ bảo có thể trả lại con sensor mới cho bác, nhưng thấy xe chạy ngon hơn + với bác tận tình sửa chữa nên em để con sensor mới này chạy luôn.
  6. Làm vệ sinh và thử áp lực đầu phun (nhiên liệu) - thấy bác thợ gỡ ra, xách đi đâu đó để ktra, sau đó về báo còn ngon nên ko cần thay.
Em cũng đã đưa vào hãng xem nhưng lúc đó đề lại ngon nên họ cũng ko đánh giá đc lỗi gì, cũng chỉ tư vấn chung chung.

Tính ra em đã làm hầu hết các thứ có thể làm để sửa chữa lỗi đề khó này, nhưng tần suất bị ngày càng nhiều hơn, giờ cũng chưa biết sửa chữa tiếp thế nào, các ACE có tư vấn gì thêm thì giúp em với. Tks!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nghèo mà mê xe
Tập Lái
17/11/15
5
0
0
48
Độ tháng nay xe em Hilux 2.5 đời 2013 đi được 12 vạn sáng ra hay bị đề vài phát không nhúc nhích đề, bật khóa điện 5,6 phát thì đề nổ luôn. Hoặc bật khóa lên 1 đến 2 phút đề nổ. Vào hãng đo điện khỏe. Lúc 10 vạn mới bảo dưỡng đề, cố vấn đang nghi các tiếp xúc phần nhựa trong củ đề. Các cụ nào bị ca này chưa em xin ý kiến.

Hạng D
31/5/14
3.447
4.262
113
Độ tháng nay xe em Hilux 2.5 đời 2013 đi được 12 vạn sáng ra hay bị đề vài phát không nhúc nhích đề, bật khóa điện 5,6 phát thì đề nổ luôn. Hoặc bật khóa lên 1 đến 2 phút đề nổ. Vào hãng đo điện khỏe. Lúc 10 vạn mới bảo dưỡng đề, cố vấn đang nghi các tiếp xúc phần nhựa trong củ đề. Các cụ nào bị ca này chưa em xin ý kiến.

xe bác hình như máy dầu, máy dầu khi lạnh khó nổ lắm phải mở khóa vài lần để hâm nóng máy.

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Thay luôn con xe là ngon không bị lại đâu. (đùa bác chủ tí cho vui thôi) :D

Hạng B2
11/12/11
255
224
43
Củ đề hoặc cóc điện bị yếu. Thay đi bác. Rẻ