Tập Lái
7/11/13
1
0
0
Em điều trị bệnh lao phổi cũng 5 tháng rồi, ngày nào cũng uống thuốc lao hết @@"! Không biết thuốc lao có phải là kháng sinh không, và có nónghại dạ dày không?... Mà... gần đây...
Em bị ăn khó tiêu, nặng bụng (kể cả lúc không ăn gì) cả hơn 1 tuần rồi, thi thoảng bụng có sôi và hơi nóng râm ran 1 tí! Thi thoảng có ợ hơi, có lúc hơi chua 1 tí! Lúc nằm thì bụng cứ như uống nước nhiều ấy, bị ép hơi hơn lúc bình thường! Tuần trước khi em đi đại tiện, có 2 hôm có chút máu đỏ và 1 ít phân có đen, thường là phân có màu gần giống màu của thuốc trị lao, nhưng sau đó lại không có máu hoặc phân đen nữa, chỉ còn màu thuốc lao hoặc có hôm thì phân vàng lại! Lâu thật lâu em mới hơi hơi 1 tí xíu có cảm giác buồn nôn thôi! Thi thoảng em có ê nhói 1 xíu ở ngay chỗ chứng thủy (trên rốn, ngay thượng vị hay trên thượng vị 1 xíu gì đó, em không rành vị trí của sinh học), có lúc cũng hơi ê nhói ra sau lưng hoặc hông (phía gần khung xương sườn, chứ không phải xương hông). <--- miêu tả kỹ bệnh tình em là như vậy!

Hôm 3/11 vừa rồi em có đi khám bác sĩ Thành tại viện Hòa Hảo, thì được cho đi siêu âmthử máu (nhưng không có test HP), kết quả siêu âm không có dấu hiệu bất thường và thử máu không thấy thiếu máu, chỉ là men gan hơi cao (do ảnh hưởng của thuốc trị lao). Bác sĩ chẩn đoán em bị "Hội chứng dạ dày - tá tràng", kê đơn Dompan Forte (uống trước ăn sáng & chiều 30') & Abinta Tab (uống sau ăn sáng - trưa - chiều). Em uống 4 bữa rày không thấy bớt tí nào!

Em không hút thuốc lá, không nhậu nhoẹt, và gần đây thì em hay ăn khổ qua với thịt bò, bột sắn! Cũng kiêng cử trà, cà phê, các chất chua, cay, v.v. đầy đủ!

Không biết bác sĩ chẩn đoán em như vậy có đúng không? Không biết là em bị dạ dày, hay thực quản, hay bị rối loạn tiêu hóa, hay gì nữa...!!!

Bác Hungo2 ơi... hay bác nào có thể tư vấn giúp em được không? Có thể tư vấn giúp em bác sĩ tiêu hóa tốt không? Em ở TP.HCM. Xin cảm ơn!

Hạng D
6/4/09
2.040
20
38
Bác qua bên em test thử HP bằng xét nghiệm hơi thở nhé. Alo em để được tư vấn trước khi làm xét nghiệm (0936 sáu tám sáu hai năm 0). Em nghĩ bác bị nhiễm HP rồi.