Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
15/6/11
88
0
8
Các bác tư vấn dùm em, khi thuê nhà, mặt bằng để mở quán cần chú ý gì về: hợp đồng, môi trường xung quanh,
địa thế.
Số là em đang định mở cái quán ăn hoặc cafe cho bx làm. Bx nghỉ ở nhà trông con buồn quá chịu không nổi.

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
dixeomuongbiahoi nói:
Các bác tư vấn dùm em, khi thuê nhà, mặt bằng để mở quán cần chú ý gì về: hợp đồng, môi trường xung quanh, địa thế.
Số là em đang định mở cái quán ăn hoặc cafe cho bx làm. Bx nghỉ ở nhà trông con buồn quá chịu không nổi.
Về phần thuê nhà:
-Vị trí: thuận lợi cho việc kinh doanh( cafe thì gần khu công sở, trường học...)
- Phải có chỗ để xe phù hợp lượng khách dự kiến
- Diện tích không cần to, cần nhất là mặt tiền càng rộng càng tốt.
- Nhìn mặt chủ nhà: có tính toán quá không,nếu không nghề ngỗng ăn ở không cũng nguy hiểm vì sợ mình đang làm ngon lành đòi lại mặt bằng thì ốm đòn ( họ sẽ dùng mọi cách làm khó dễ để không bồi thường hợp đồng). Tốt nhất là chủ nhà đang có công việc ổn định và không có khả năng buôn bán cạnh tranh với mình ( Kinh nghiệm của em: nhà thứ nhất thì hai vc cô thầy chủ nhà là giảng viên có chức kha khá trong trường nên không rảnh mà đòi nhà, căn thứ 2 thì chủ nhà có cả chục cái với đủ thứ xưởng cửa hàng nên cũng không rảnh ăn mảnh như mình, căn thứ 3 thì vc chủ nhà quá an phận không bon chen nên em yên tâm)
- Nhà càng cũ bên trong càng tốt, vì cafe thì phải sửa chữa dọn dẹp khá nhiều. Nhà càng cũ càng dễ làm hợp đồng sau này khỏi xây đền các phần đập phá. Bên ngoài thì tùy hỉ thôi.
-Nhớ kiểm tra đường thoát nước ( quan trọng lắm), lối thoát hiểm ( nếu nhà quá hẹp mà lại dài) và nếu có lối đi hông hoặc phía sau để tiếp tế cho kho bếp khỏi phải đi ngang khu kinh doanh thì càng tốt. Nhất là quán ăn thì càng phải coi trọng vụ bếp núc hậu cần.
- Hợp đồng phải càng cụ thể càng tốt: cho bao nhiêu thời gian mượn để sửa chữa, giá thuê bao lâu thì không được tăng, nếu đòi nhà thì phải đền bù thiệt hại ( thường là em tính chi phí sửa chữa + thiệt hại về doanh thu ước tính nếu bị lấy lại mặt bằng trong quãng thời gian vi phạm) ... em thường ép ký 5 năm không được đòi nhà, hoặc tệ lắm thì cũng 2 năm không được đòi nhà, phải báo trước 6 tháng. Cái đầu tiên còn non tay nên mỗi năm tăng giá 10-15%, cái thứ 2 em deal được 2 năm không tăng giá, cái thứ 3 em ép được 3 năm không tăng giá, mỗi năm sau chỉ tăng 10% thôi hehe
-Tiền thuế thuê nhà thường chủ không chịu đóng, nếu là mình đóng thì thế nào ...
- Trong hợp đồng cũng ràng buộc chủ nhà phải hỗ trợ cho mình các thủ tục phát sinh với phường, hoặc cty điện nước này nọ ... để nhỡ có sự cố thì họ cũng phải có trách nhiệm xử lý vấn đề cùng với mình cho nhanh.

... ( em chả nhớ nữa, mai nhớ tiếp em bổ sung) ...

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.718
72.118
113
đây
em có cái nhà 1 trệt 1 lầu 1 sân thượng 4x15 ở hẻm dầu gần cầu Thanh Đa, ngay trong khu dân cư sầm uất hẻm thông XVNT và D2 nối dài, tháng sau người thuê lượn rồi, bác có thuê không? chỗ này quán cafe nhiều vô kể, mở quán ăn điểm tâm cũng đc.

Hạng B2
26/2/10
128
0
16
Vị trí tốt, view đẹp, có chỗ để xe, kiến trúc dễ trang trí lại, hợp đồng lâu dài, giá hợp lý, khi thanh lý hợp đồng không phải khó khăn trong việc trả lại hiện trạng ban đầu, có thể sang lại cho bên thứ 3 (để khi không muốn kinh doanh vì lý do nào đó có thể sang lại dễ dàng). Nếu không ngại cũng có thể sang lại một quán nào đó phù hợp, tận dụng lượng khách cũ, dễ dàng tính được doanh thu và nhiều quán có giá sang rẻ bất ngờ.

Nói chung là quán cf 10 quán mở ra chừng 2 - 3 quán thành công, những quán này anh em mình hay ghé nên cứ nghĩ là kinh doanh dễ dàng, lợi nhuận cao. Mở quán còn phụ thuộc vào cái duyên, cái may mắn nữa.

Mình góp ý một chút vậy!

Hạng B1
15/6/11
88
0
8
Vợ chồng em đang ở Tân Bình nên chỉ làm khu vưc đó thôi bác. Cảm ơn bác đã giới thiệu
tuanle nói:
em có cái nhà 1 trệt 1 lầu 1 sân thượng 4x15 ở hẻm dầu gần cầu Thanh Đa, ngay trong khu dân cư sầm uất hẻm thông XVNT và D2 nối dài, tháng sau người thuê lượn rồi, bác có thuê không? chỗ này quán cafe nhiều vô kể, mở quán ăn điểm tâm cũng đc.
@Mợ Hạnh: cảm ơn tư vấn của mợ, em vỡn đang chờ nghe, mợ chớ quên cập nhật tiếp nha . Mợ có thể pm cho em cái hợp đồng hiện tại của mợ không, em tham khảo để quýnh chủ nhà

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
dixeomuongbiahoi nói:
@Mợ Hạnh: cảm ơn tư vấn của mợ, em vỡn đang chờ nghe, mợ chớ quên cập nhật tiếp nha . Mợ có thể pm cho em cái hợp đồng hiện tại của mợ không, em tham khảo để quýnh chủ nhà
Em xin lỗi bác, dạo này em không ở chỗ để hồ sơ nên chẳng lấy scan mà gửi cho bác tham khảo, lòng vòng thì có nhiêu ý trên về mặt bằng em đã post đó thôi ạ. Bác đã thuê được nhà rồi phải không, cố lên bác nhé
Mấy hôm nay em nhức đầu quá, chẳng nhớ gì để post hết. Em thấy thớt bên kia của bác có vẻ plan cũng rõ ràng lắm, mà em chưa ngâm kiu' kỹ để ném đá được gì hết, cho em khất vài hôm hihi.

Hạng B2
27/2/09
158
1
18
35
khi nào bác cần tư vấn thiết kế, và thi công cafe, nhà hàng, bác cứ alo em, mong hợp tác với bác .

Hạng B1
15/6/11
88
0
8
em quýnh dấu topic của bác rồi.
(nếu được bác cho em cái báo giá deco diện tích 4x10. Em cũng biết phải có thông tin cụ thể thì mới báo giá được nhưng bác cứ cho với các điều kiện abc thì khoản từ N1->N2 để em dể hình dung. Hiện tại em chưa cần nhưng khoảng 6->8 tháng nữa chắc là cần. Nếu tiện bác pm dùm. cảm ơn )

Hạng B1
15/6/11
88
0
8
Hanh.Pham nói:
dixeomuongbiahoi nói:
Em xin lỗi bác, dạo này em không ở chỗ để hồ sơ nên chẳng lấy scan mà gửi cho bác tham khảo, lòng vòng thì có nhiêu ý trên về mặt bằng em đã post đó thôi ạ. Bác đã thuê được nhà rồi phải không, cố lên bác nhé
Mấy hôm nay em nhức đầu quá, chẳng nhớ gì để post hết. Em thấy thớt bên kia của bác có vẻ plan cũng rõ ràng lắm, mà em chưa ngâm kiu' kỹ để ném đá được gì hết, cho em khất vài hôm hihi.
em mong chờ mấy cục đá của mợ.
mợ kiếm cái nào to to mà ném nhé ^^

Status
Không mở trả lời sau này.