Bạn nghĩ gì về chủ đề của tôi ?

• Total voters
    6
Tập Lái
26/9/18
33
5
8
44
Binh Thanh - Sai Gon
Chào các bác - Đây là nội dung câu chuyện các bác chịu khó xem để tránh nhé.

Em sau nhiều suy nghĩ, cuối cùng quyết định đăng lên đây để cho các bác có xe ô tô cẩn trọng khi đi sửa xe, tránh cái gara đểu cáng này. Em dám nêu tên nó ra vì đầy đủ mọi bằng chứng, em trình bày rõ cho các bác :
Các đây chừng hơn 2 tháng. Em mang chiếc Bmw của em vào chỗ gara này để xem lại lỗi tại sao mất lạnh, quạt gió không quay. Và sôi két nước.
Lý do em phải mang nó vào lại đây là do có người bạn hồi đại học bảo là gara này của tao mở chung, nên xe hư vào ủng hộ nó. Chứ trước đây xe bị gì thì em mang vào chỗ anh Thiện bên An Lộc Phú q8 làm, do xa xôi mà lại nghĩ của bạn mình thì mang vào sửa khi hư hỏng để ủng hộ.
Nào ngờ đâu nó chỉ môi giới xe, và môi giới mua bán xe.. Chuyện thôi em cũng không nói thêm. Giờ vào việc chính như thế này :
Lúc đầu mang lên bảo gara vệ sinh giàn lạnh, và vệ sinh thay nước làm mát. Em nghĩ cái đó bình thường thì gara nào chả làm được. Vì trước cũng có lần bị xước xe mang lên dặm, và có lần gara Trương Phan này phán là hư bộ tách nhớt, hư đi namo, em không để ý nên thay rồi.
Vệ sinh xong, mang về, thì hôm sau em chạy đi xa có việc, thì mới đến đoạn đầu để lên cao tốc xe báo quá nhiệt, không chạy được. Gìan lạnh cũng tắt ngấm luôn. May mà lúc báo thì xe vẫn còn ở Q2, nên em lết từ từ về nhà. Hôm sau gọi cho nó xuống kiểm tra tại sao vệ sinh xong giàn lạnh thì giàn lạnh không chạy. Súc két nước xong thì quá nhiệt. Nó kiểm tra test máy một hồi rồi bảo phải mang về gara để xem.
Em ok, nó mang về, hôm sau nó báo xe hư bộ IC điều khiển giàn lạnh. Và hư cả bơm nước giải nhiệt.
Em hỏi sao vệ sinh cái gì xong thì hư cái đó luôn vậy, nó bảo em tháo ra test đo điện hết rồi, nó hư lúc nào ai mà biết được.
Em thấy lạ, hỏi nó báo giá nó bảo IC giàn lạnh 13tr, bơm nước 12,5tr. Mà mua về rồi nó phải mua phần mềm chính hãng nạp vào mới chạy. nghĩa là một số tiền nữa.
Em thấy lạ nên hỏi quanh anh em và có hỏi cả trên diễn đàn này nhưng không ai trả lời giúp em hết :-((.
Em mới nói để em mua thiết bị,nó bảo mua đi nhưng lắp vào chưa chắc chạy đâu,phải nạp lại phần mềm chính hãng vào bơm và vào IC giàn lạnh.
Đợt đó đi công tac gần nửa tháng mới về, sau đó em nhờ đặt hàng bên Đức gửi về, nhưng lại nhầm mất cái bơm, chỉ có hệ thống ic giàn lạnh. quạt lạnh thì đúng. Em đặt mua cái bơm của VDO về.
Mang lên cho nó lắp.
Em ngồi đó đợi luôn. đợi cả ngày. Cẩn thận em mua luôn nước làm mát xịn để tránh mọi rủi ro.
Nó cho lắp vào, đổ nước làm mát lên, sạc bình nổ máy lên.
Quạt lạnh cũng không chạy. Thợ kiểm tra bảo bơm làm mát cũng không chạy.
Đến nước này thì em không thể để nó làm được nữa. Vì quá trình làm em có điện hỏi vài anh em trong nghề, ho khuyên mang về, vì chả có chuyện là phải cài phần mềm chính hãng vào bơm và vào IC giàn lạnh. Em lái xe ra đến của thì thằng chủ " tên Tuấn " đi đâu về, nó bảo để em nạp phần mềm vào mới chạy được anh ạ ..." Em không đồng ý nữa.
Em lết xe ra ngoài, người bạn bảo vào tạm gara Tiên Phong cho anh em bên đó kiểm tra. Lúc đó cũng đã tối gần 19g rồi.
Bên gara Tiên Phong kiểm tra sơ bộ, thì hỡi ôi, nội cái chuyện thay nước làm mát cũng không biết cách xả khí. Và đương nhiên lúc đầu, nhiệt chưa đủ thì lấy đâu bơm nó chạy. chứ nạp phần mềm chính hãng cái con khỉ.
Và vấn đề là lần trước thay nước làm mát, nó không biết xả khí nên chạy một hồi sôi nước. Sau đó em kiểm tra cái bơm cũ thì vẫn chạy ok.
Xả xong thì mọi thứ ok ở két nước. Còn giàn lạnh thì thôi tối rồi nên em chạy tạm về đã.
Hôm sau bận nên em không mang xe lên được. Bên chỗ gara Trương Phan nó gửi cho em cái hóa đơn như thế này :
Công thợ rã ráp taplo thay quạt nguồn máy lạnh : 2 triệu
Công test lỗi kiểm tra xe 1 triệu
Công tháo ráp bơm nước : 500 nghìn
Nó đòi reo réo, từ sáng đến chiều, em hơi ngu nên chuyển khoản cho nó mất.
Hôm sau em mang xe ra nhờ bác Sơn Auto911 .
Đên giờ mới té ngửa là bác Sơn mở gara cách mình có một đoạn, ma không biết mang đến đó thì đỡ nhọc rồi .
Bác ấy nghe mình trình bày, lắc đầu luôn . Bác ấy test xong bảo để xe lại đó một hôm, cậụ thợ chính ở đó bảo anh cứ đem con IC cũ đây em kiểm tra cho luôn.
Em đưa con IC cũ cho bác ấy.
Hôm sau bác ấy gọi, xe chả hư cái gì cả, IC cũng không hư, hôm nó tháo taplo vệ sinh giàn lạnh đã làm chạm mạch nên chạy một vài tiếng sau thì lock thôi.
Kết quả là lắp IC cũ vào chạy, IC mới em có hỏi luôn là có phải nạp phần mềm chính hãng gì không ? Anh thơ chính ấy bảo : lắp cả hai con vào chạy ok hết, chả nạp cái gì đâu.
Mọi chuyện đến đây sáng tỏ :
Nó ( gara Trương Phan ) vệ sinh giàn lạnh không đúng cách : chạm IC giàn lạnh nên nó tự ngắt.
Nó cũng không biết xả air nên làm cho sôi nước .
Vậy mà lúc đó làm xong cũng mấy hết mấy triệu trả cho nó.
Em tức quá nên mới chat zalo với thằng Tuấn chủ gara Trương Phan này để hỏi, nói chối quanh co...em lưu cả lịch sử đây.
Qua chuyện này em cảnh báo các bác cho dù đi xe gì cũng tránh làm ở cái gara này, nó dùng mấy thằng môi giới dụ xe vào đó, và cứ thế bùa vẽ hư hỏng, để vặt.
Chỉ tội cho mấy cậu nhân viên, mới ra trường đang làm ở đó. Nếu các em đọc được bài này, chắc biết rõ tôi, vì lần nào sửa xong, tôi đều lì xì cho mấy em ấy ít tiền uống nước ngoài tiền thanh toán sửa xe .
Tôi khuyên các em ấy đi tìm chỗ khác để làm sẽ nâng cao tay nghề, cũng như đạo đức nghề nghiệp.
Còn thằng Tuấn chủ gara Trương Phan này, tôi cảnh báo cho anh em biết mà tránh, cũng như nói cho mày biết : Cuộc đời mày làm ăn đểu cáng thế này, mày không lên nổi đâu, mày cũng có con, nhưng nuôi con bằng đồng tiền lừa lọc, quả báo cho mày rồi sẽ đến đấy.
Còn nữa : người bạn của em đã giới thiệu em vào đây, khi em biết nó làm vậy, em trách nó nó còn bảo vệ gara này, và còn bảo em nếu có bằng chứng là không hư mà nói hư thì nó tặng em con xe BMW nữa.
Em tức lắm rồi, post luôn câu này của nó lên đây .
Cám ơn các bác đã đọc.
Và rất cám ơn người bạn chuyên bán máy test lỗi đã hỗ trợ tận tình, vì vấn đề làm ăn họ không muốn nêu tên.
Rất cám ơn bác Sơn chủ gara AutoVn911, đến giờ mình mới hiểu vì sao anh em trên diễn đàn tín nhiệm bác ấy.
Em post hình gara nó lên, cái mặt nó lên cũng như một vài bằng chứng để các bác biết mà tránh xa cái gara Trương Phan của thằng Tuấn này .

Gara đểu TRƯƠNG PHAN -PHAN VĂN TRỊ -GÒ VẤP :
Cảnh báo gara đểu TRƯƠNG PHAN -Phan Văn Trị -Gò Vấp

nó rẽ vào trong hẻm này :

Và cái mặt nó đây các bác xem nhé :

Các hình bằng chứng đây các bác :

Hình lúc em vào gara TIÊN PHONG NHỜ ANH EM BÊN ĐÓ XẢ AIR VÀ CHECK BƠM :

Hình cái bơm nước và cái bộ quạt + IC điều khiển cũ của em : ( nó bảo hư nhưng chả hư gì )

Hình 2 IC cũ và mới lúc em mua thêm 1 cái nữa :

Và hình em chat với nó qua zalo : ( nhiều nhưng em chỉ post 1-2 cái thôi cho các bác hiểu )

....

...

..

còn nhiều nhưng từng này cũng đủ rồi các bác ạ..

Hạng B1
14/8/18
72
59
28
Chèn ơi chèn, cái Garage này mà bác nào vô nữa chắc trúng số hơn nữa. Nhìn cái nốt ruồi của anh chủ garage là biết rồi. :) Các bác đi sửa xe nhớ tránh xa nhé.

• Like
Reactions: Win_Dew
Tập Lái
26/9/18
33
5
8
44
Binh Thanh - Sai Gon
Chèn ơi chèn, cái Garage này mà bác nào vô nữa chắc trúng số hơn nữa. Nhìn cái nốt ruồi của anh chủ garage là biết rồi. :) Các bác đi sửa xe nhớ tránh xa nhé.
Nó có mấy thằng cò xe chuyên mang xe vào đây làm, nó mông má xong bán, người nào không biết mang xe vào đây nó bùa vẽ cho khiếp, có người sợ quá kêu bán, nó lại kêu cò đến mua lại..
Mà bác biết xem tướng à ? :D

Tập Lái
26/9/18
33
5
8
44
Binh Thanh - Sai Gon
Xe đức mà vào gara tào lao là thua rồi bác
Em trót dại chỉ vì nghĩ vào ủng hộ gara của bạn học chung thời đại học mở ra thôi, với lại nghĩ vào làm mấy cái lặt vặt như vệ sinh giàn lạnh hay thay nhớt, vệ sinh, thay nước làm mát thì ủng hộ nó không sao, nào ngờ nó làm môi giới cho gara này chứ không phải gara nó. Vì thế ở trên em có thuật lại chuyện của em cho các bác có thêm kinh nghiệm đó.

• Like
Reactions: rockman
Tập Lái
26/9/18
33
5
8
44
Binh Thanh - Sai Gon
Em trót dại chỉ vì nghĩ vào ủng hộ gara của bạn học chung thời đại học mở ra thôi, với lại nghĩ vào làm mấy cái lặt vặt như vệ sinh giàn lạnh hay thay nhớt, vệ sinh, thay nước làm mát thì ủng hộ nó không sao, nào ngờ nó làm môi giới cho gara này chứ không phải gara nó. Vì thế ở trên em có thuật lại chuyện của em cho các bác có thêm kinh nghiệm đó.
.

Hạng B1
14/8/18
72
59
28
Nó có mấy thằng cò xe chuyên mang xe vào đây làm, nó mông má xong bán, người nào không biết mang xe vào đây nó bùa vẽ cho khiếp, có người sợ quá kêu bán, nó lại kêu cò đến mua lại..
Mà bác biết xem tướng à ? :D
Tướng tá gì đâu bác, mà bác nhìn thấy cái nốt ruồi bác có suy nghĩ gì ko? :D

• Like
Reactions: Win_Dew