Số là cách đây tháng, em có đọc được cái này:
http://www.otofun.net/threads/164163-canh-bao-ve-loi-thuoc-lai-cua-honda-civic

Bữa mang xe lên Honda Cộng Hòa bảo dưỡng, em có nói Honda kiểm tra hệ thống lái của xe em (2.0, 10/08, 25k km). Cách làm là đặt xe lên trục nâng, lắc 2 bánh xe trước qua trái, qua phải, nghe tiếng lục khục thì đích thị là do lỗi thước lái. Honda bảo rằng thước lái của xe hơi bị rơ, dùng cũng còn good, đợi nó bị nặng tí hãy sửa, giá sửa là 5chai, giá thay mới là 30chai (em kí biên nhận là 29 548 000vnd)), garare ngoài sửa là 2chai(em có tham khảo), nếu còn bảo hành thì free. Thế là em tí ta tí tởn đăng kí thay mới luôn, vì xe em còn bảo hành mừ…

Kế đó là bước check xe,
xe tua đồng hồ odo==> không bảo hành,
kiểm tra gầm xe xem có va quẹt, gây lỗi hư gầm do người dùng==> không bảo hành
kiểm tra lịch sử xe, các bác Honda CH ứ tin xe em 08 mà mới đi 25k hơn==> lịch sử sai, không bảo hành….
Kiểm tra có thay bánh, mâm khác không==> có thay, không bảo hành

Sau khi vượt qua hết các cuộc check trên, Honda tiến hành ghi âm lại tiếng lục khục đó, tiến hành cân chỉnh thước lái để lấy thông số gửi về chính hãng, rồi nói em về, khi nào Honda duyệt, có hàng sẽ alo em. Em mất cũng nguyên ngày…

Hôm nay, 10 ngày sau, Honda CH gọi dt cho em, nói lên thay, đã có hàng. Cuối cùng thì em cũng đã được thay free thước lái. Các bác nào còn bảo hành trong hãng thì nhanh nhanh vào hãng check nhá, 1.8, 2.0 gì, đời nào cũng bị, nhưng hay bị nhất là từ 06-cuối 08, MT hay AT gì cũng vây nha. Theo e cái lỗi này nặng, tương tự như lỗi không kiểm soát chân gaz của Toy, nhưng có lẽ dân VN mình hiền, xứ sở thiên đường, không như bên Mỹ, nên khách hàng không được coi trọng. Bác nào biết thì lên bảo hành, Honda thay free,bác nào không biết thì… ráng chịu. Lưu ý, các bác đi bảo hành nhớ thay lại mâm bánh zin, đồng hồ odo…
Và đây là hình ah, em mới chụp lúc đi thay sang nay:

Này thì nâng xe này:

Thước lái này:

Lấy thước lái cũ ra này:

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
civic xài trợ lực điện phải k bác chủ? có dòng nào xài thủy lực không nhờ bác chủ chỉ giáo giúp e.

Hạng B2
24/5/09
287
78
28
50
Chợ Thủ Đức
El Matador nói:
...
kiểm tra gầm xe xem có va quẹt, gây lỗi hư gầm do người dùng==> không bảo hành
ủa cái lỗi này đâu có gì liên quan đến thướt láimà từ chối bảo hành ta? hôm bửa cái đèn cốt em bị bên xanh bên vàng, hôm dô bật nó tự động chết luôn, bật lên bật xuống thì nó lại có, vậy là e bảo hành luôn. he he.
mà ghét nhất là vô đây lúc ra bị dán salophat lên mông, bên kim thành cũng dán nhưng dán ý nhị và kín đáo hơn nhiều.